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WIZARA YA ULINZI NA 

JESHI LA KUJENGA TAIFA 

JAMHURI YA MUUNGANO 

WA TANZANIA 

Yaliyoandikwa kwenye Jarida hili ni 
Mawazo ya Wandishi wetu,  hayakusudii 
kuwasilisha sera, mtazamo wala maoni 

ya Uongozi wa Wizara 

Jarida hili hutolewa na Ofisi ya Katibu 
Mkuu Wizara ya Ulinzi na Jeshi la       

Kujenga Taifa, Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini.  S.L.P. 2924 Dodoma,        
Tanzania/+255 (26) 2350762/       
Nukushi:+255 (26) 23515225 

Y A L I Y O M O  

PICHA YA JARIDA 

BODI YA UHARIRI 

JARIDA  MTANDAONI 
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N 
dugu msomaji na mpenzi wetu         
tunapenda  kukukaribisha katika Toleo 
letu la kwanza la Jarida Mtandaoni  
lijulikanalo kwa jina la ‘BURUJI NEWS’’ 

linalotayarishwa na kuhaririwa na kuchapishwa 
na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini cha Wizara 
ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa. 

Kuanzishwa kwa Jarida hili kunafungua ukurasa 
mpya wa kuwapasha habari watanzania          
hususani watumishi waliopo chini ya Wizara 
kujua nini kimefanyika na nini kinaendelea, 
lakini pia hata walioko nje ya Wizara yetu wa-
tapata wasaa wa kujua nini tunakifanya. 

Kuanzishwa huku kwa Jarida hili pia kuna lengo 
la kupanua wigo kwa wasomaji na wasikilizaji 
wetu. Hapo awali walikuwa wakitufuatilia na     
kutusoma ama kupitia Tovuti yetu ya Wizara 
www.modans.go.tz pamoja na Runinga Mtandao 
ya ‘Ulinzi Channel’. 

Katika kukidhi kiu na haja za wasomaji wetu, 
Timu ya wahariri, Wandishi na wapiga picha 
tamejipanga vilivyo kuhakikisha tunawafikia kwa 
kuwahabarisha wote popote walipo kupitia Jarida 
hili linalotarajiwa kuchapishwa   mara moja kwa 
mwezi, kwa habari zilizohaririwa na kufanyiwa 
upembuzi yakinifu na wa kina na Wahariri wetu 
wabobezi. 

Jarida hili sehemu kubwa litakuwa katika 
mtandao na nakala chache zitachapwa na 
kusambazwa katika ofisi zetu za Wizara. 

Ni matarajio yangu kuwa wasomaji na wasikilizaji 
wetu watatuunga mkono kwa kufuatilia na kuso-
ma habari zetu zitakazokuwa zikichapishwa 

kupitia Jarida hili na kisha kutoa maoni na 
ushauri wenye lengo la kuboresha machapisho 
yatakayoendelea kuchapishwa.   

Kwa maoni na ushauri tafadhali wasiliana 
nasi kupitia; 

gcumod@gmail.com,  

info@modans.go.tz 

JULAI, 2021 

HISTORIA YA WIZARA YA ULINZI NA 

JESHI LA KUJENGA TAIFA 

W 
izara ya Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa ni miongoni 
mwa Wizara kongwe zenye 
historia ndefu iliyosheheni 

mafanikio makubwa, Wizara hii ilianza 
rasmi mara baada ya Uhuru mwaka 
1961 huku ikijulikana kwa jina la      
WIZARA YA MAMBO YA NJE NA 
ULINZI. 

 Mwaka 1964 Wizara hii ilibadilish-
wa jina na kuitwa  WIZARA YA 
ULINZI JKT NA VIJANA na      
kuhamishwa kwenda Ofisi ya   
Waziri Mkuu na Makamu wa Pili 

wa Rais. 

 Mwaka 1972 Wizara hii iliondole-
wa Ofisi ya Waziri Mkuu na 
Makamu wa Pili wa Rais na kuwa 
Wizara inayojitegemea na kuitwa 
WIZARA YA ULINZI NA JESHI LA 

KUJENGA TAIFA. 

 Mwaka 1989 Wizara hii ilifanyiwa 
mabadiliko mengine kwa           
kuhamishiwa Ofisi ya Rais huku 
ikiendelea kuitwa WIZARA YA 
ULINZI NA JESHI LA KUJENGA 

TAIFA na hivyo kupelekea Waziri 
wake atamkwe kama WAZIRI WA 
NCHI KATIKA OFISI YA RAIS 
ANAYESHUGHULIKIA WIZARA 
YA ULINZI NA JESHI LA         
KUJENGA TAIFA. 

 Mwaka 1995 Wizara hii ilifanyiwa 
mabadiliko tena kwa kuondolewa 
katika Ofisi ya Rais na kuwa 
WIZARA YA ULINZI NA JESHI LA 
KUJENGA TAIFA hali inayoen-
delea hadi sasa. 

Katika Kipindi chote hiki Wizara ya 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa mambo 
mengi na yenye mafanikio makubwa  
huku ikiongozwa na Mawaziri 16 kwa    
nyakati tofauti, Manaibu Waziri 2 na 
Makatibu Wakuu Wakuu 19 Manaibu 
Katibu Wakuu 4. 

Kwasasa Uongozi uliopo madarakani 
katika  Waziri wa Ulinzi na Jeshi la    
Kujenga Taifa ni Waziri ni Mheshimiwa  
CPA Elias John Kwandikwa (Mb) na  
Katibu Mkuu ni Dkt. Faraji Kasidi 
Mnyepe 

DIRA YA WIZARA: 

Kuwa Taasisi iliyotukuka ya kulinda na kudumisha 
amani na usalama wa Taifa letu.  

DHIMA YA WIZARA: 

Kuendelea kulinda Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia dhidi ya adui wa aina yoyote kutoka ndani na nje 
ya nchi kwa kuhakikisha kuwa mamlaka na maslahi 
mapana ya nchi yetu yanakuwa salama. 

JARIDA MTANDAONI 



 

M 
ahusiano baina ya Tanzania 

na Msumbiji yameendelea 
kudumishwa katika nyanja 
mbalimbali za Ulinzi na 

Usalama katika kubadilishana maarifa, 
taarifa, mafunzo na mazoezi ya pamoja. 

 Hayo yamebainishwa wakati 
wa Mkutano wa Tatu cha Tume ya 

Kudumu ya Pamoja baina ya Tanzania 
na Msumbiji kuhusu Ulinzi na Usalama 
(The Joint Permanent Commission on 

Defence and Security – JPCDS), kili-
chofanyika katika Ukumbi Julius Nyere-
re International Convention Centre, 

Jijini Dar es Salaam kwa siku tatu 
mfululizo kuanzia tarehe 03 – 05 Juni, 
2021. 

 Ujumbe wa Tanzania 
uliongozwa na Waziri wa Ulinzi na JKT, 

Mheshimiwa Elias John Kwandikwa 
(Mb), akiambatana na Naibu Waziri wa 

Mambo ya Ndani ya Nchi, Mheshimiwa 
Hamza Khamis Chillo (Mb), Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Ulinzi na JKT, Dkt. Faraji 

Kasidi Mnyepe, Katibu Mkuu wa Wizara 

wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Bw. 

Christopher Kadio, Mkuu wa Majeshi 
ya Ulinzi, Jenerali Venance Salvatory 
Mabeyo, Wakuu wengine wa Vyombo 

vya Ulinzi na Usalama pamoja na 
Taasisi za Serikali. 

 Kwa upande wa Msumbiji 
ujumbe huo uliongozwa na Waziri wa 

Ulinzi wa Msumbiji, Mheshimiwa 
Jaime Augusto Bessa Neto, akiambat-
ana na Waziri wa Mambo ya Ndani 

Mheshimiwa Amade Miquidade, Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Ulinzi wa Taifa, 
Bw. Casimiro Augusto Mueio na 

viongozi wengine kutoka Taasisi za 
Ulinzi na Usalama. 

 Mkutano huo ulipokea na 
kujadili ripoti mbalimbali zilizowasilish-
wa kutoka Kamati zake tatu yaani 

Ulinzi (Defence Committee), usalama 
wa raia (Public Security Committee) 

pamoja na ile ya usalama wa Taifa 
(State Security Committee) na hati-
maye kupitisha maazimio yaliyohusu 

mafunzo na mazoezi ya pamoja baina 
ya majeshi ya nchi mbili hizi, kuonge-
za shughuli za doria za mpakani, kui-

marisha ulinzi wa mpaka na kuanzisha 

chombo maalum kitakachosaidia 
kupambana na uhalifu baina ya mataifa 
haya. 

 Aidha, Tume hiyo ililaani vikali 
mashambulizi ya kigaidi yaliyofanywa 

katika jimbo la Cabo Delgado nchini 
Msumbiji, ambapo watu kadhaa wali-

poteza maisha, wengine kukimbia 
makazi yao pamoja na uharibifu wa 
mali za umma na binafsi. Kwa kufanya 

hivyo, pande mbili hizi zimekubaliana 
kushirikiana katika mapambano dhidi 
ya kikundi hiki cha kigaidi kwa ku-

badilishana taarifa, maarifa pamoja na 
mambo mengine mengi.  

  Hii ni mara ya pili kwa mkuta-
no kama huo kufanyika nchini Tanza-
nia, Mkutano wa kwanza ulifanyika Dar 

es Salaam, Tanzania tarehe 04 - 06 
Februari, 2011 ambapo Tume hii ilian-

zishwa rasmi. Na mkutano wa pili uli-
fanyika Maputo Msumbiji tarehe 02 – 
04 Aprili, 2013 na mkutano ujao una-

tarajiwa kufanyika mwakani nchini 
Msumbiji mwezi Juni kwa tarehe na 
mahali itakayopangwa hapo 

baadaye.   

 

Waziri wa Ulinzi na JKT, Mheshimiwa Elias John Kwandikwa (Mb) wakipongezana na  Waziri wa Ulinzi wa Msumbiji, Mheshimiwa 
Jaime Augusto Bessa Neto siku ya kufunga Mkutano wa Tatu wa Tume ya Kudumu ya Pamoja baina ya Tanzania na Msumbiji kuhusu 
Ulinzi na Usalama uliofanyika katika Ukumbi Julius Nyerere International Convention Centre (JNICC), Jijini Dar es Salaam.  

Na Luteni Kanali Josephat Musira 
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S 
erikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania imeahidi kuendelea 
kutatua kero na Changamoto 

zinazowakabili Wafanyakazi na 
kuwafanya waweze kufanya kazi zao za 
kila siku kwa ufanisi. 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania Mhe. Samia Suluhu Hassan ali-
yasema hayo katika Uwanja wa CCM 
Kirumba alipokuwa akiwahutubia Maelfu 
ya Wafanyakazi katika siku ya Maadhimi-
sho ya Wafanyakazi Duniani iliyofanyika 

Kitaifa Jijini Mwanza. 
 “Serikali imeanza kuzitafutia 
ufumbuzi baadhi ya Changamoto zi-
nazowakabili Wafanyakazi nchini ikiwemo 
Bima ya Afya ambapo kwa sasa ipo kati-
ka mchakato wa kuanzisha Bima ya Afya 
kwa Wafanyakazi wote” Alisema Rais 
Samia. 
 Aidha, Sereikali imesikia kilio 

cha Wafanyakazi kuhusu ukomo wa Umri 
wa Tegemezi kwa ambapo kwa upande 
wa Bima ya Afya imeongeza Umri wa 
tegemezi kutoka miaka 18 hadi miaka 
21. 
 Changamoto nyingine aliyoizun-
guzia Mhe Rais ni makato ya Bodi ya 
Mikopo ambapo alisisitiza kuwa Serikali 
imeamua kubakia na asilimia 15 anayo-

katwa mdaiwa kwenye mshahara wake 
na Serikali imefuta asilimia 6 iliyokuwa 
inakatwa kama adhabu kwa mdaiwa. 
Mhe. Rais Samia pia amewasihi wanufai-
ka wa mikopo hiyo kuendelea kulipa 
madeni hayo. 

Kuhusu kupandisha Mshahara Mhe. Rais 
alisema “Mishahara haijaongezwa kwa 
muda mrefu kwa sababu mbalimbali iki-

wemo janga la ugonjwa wa Corona lakini 
nawaahidi mwakani tarehe kama ya leo 
nitapandisha Mishahara” 
 Mhe. Samia alisema Serikali 
katika mwaka mpya wa Fedha itapun-
guza Kodi na kufuta tozo mbalimbali kwa 
wafanyakazi. 
“Tunakwenda kuboresha maslahi kwenye 
mwaka ujao wa fedha ikiwemo kupandi-

sha vyeo watumishi elfu 85mpaka elfu 91 

ambao wataigharimu Serikali Shilingi 
Bilioni 449, kulipa malimbikizo Shilingi 
Bilioni 60, mabadiliko ya Kimuundo wa 

Utumishi yatakayoigharimu Serikali 
Shilingi Bilioni 120 na pia kuajiri wa-
tumishi wapya takribani elfu 40 katika 
Sekta ya Afya na Elimu, ajira hizi mpya 
zitaigharimu Serikali Shilingi Bilioni 
239”. 
 Akihitimisha Hotuba yake 
Mhe. Rais Samia alisema Jitihada hizi 
na nyinginezo zitasaidia kuwapunguzia 

Wafanyakazi ugumu wa Maisha. 

JULAI, 2021 
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Na Sajini Lazarus  Masanja 

Sehemu ya Wafanyakazi 
wa Wizara mbalimbali 
wakiwemo wa Wizara ya 
Ulinzi na JKT wakipita 
mbele ya mgeni  Rasmi  
Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania  
Mhe. Samia Hassan 
Suluhu  siku ya 
Maadhimisho ya Siku ya 
Wafanyakazi Duniani 
(Mei Mosi) iliyofanyika 
katika Uwanja wa CCM 
Kirumba Mwanza. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  Mhe. Samia Hassan Suluhu  
akihutubia Wafanyakazi siku ya  Maadhimisho ya Sherehe za Mei Mosi 
Kitaifa  katika uwanja wa CCM Kirumba Jijini Mwanza. 

HABARI ZA  NCHINI 



 

W 
aziri wa Ulinzi na Jeshi la 

Kujenga Taifa, Elias John 
Kwandikwa (mb), 

ameainisha vipaumbele 
vya wizara yake kwa Mwaka wa 

Fedha ujao wa 2021/2022. 
 Mheshimiwa Kwandikwa 

ameyasema hayo alipokuwa akiwasi-
lisha Bungeni Hotuba ya Bajeti ya 

Wizara yake kwa Mwaka Fedha 

2021/2022 tarehe 21 Mei, 2021 am-
bapo pamoja na mambo mengine 

amesema, Mpango wa Wizara ya 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa katika 

Mwaka wa Fedha 2021/2022 ni ku-
tekeleza majukumu yake kwa ufanisi 

na ufasaha kulingana na Dira na Dhi-
ma ya Wizara. 

 Mheshimiwa Waziri amesema 
Mwelekeo wa shughuli zinazokusudi-

wa kufanyika katika Mwaka wa Fedha 
2021/2022 utazingatia maeneo ya 

kipaumbele yakiwemo: Kuliimarisha 

Jeshi kwa kulipatia zana na vifaa vya 
kisasa, mawasiliano, rasilimali watu 

pamoja na kutoa mafunzo; Kuendele-

za jitihada za utatuzi wa changa-

moto za mipaka ya nchi yetu na 
nchi jirani; Kuboresha mazingira ya 

kazi, makazi na kuimarisha upatika-
naji wa huduma stahiki na Kuen-

delea kujenga uwezo wa Jeshi la 
Kujenga Taifa kwa zana na vifaa 

vya kilimo ili liweze kujitosheleza 
kwa chakula na kuboresha miun-

dombinu katika vikosi ili liweze 

kuchukua vijana wengi zaidi. 
 Maeneo mengine aliyoyain-

isha ni pamoja na Kuendeleza tafiti 
na uhawilishaji wa teknolojia kwa 

ajili ya kuzalisha bidhaa na huduma 
kwa matumizi ya kijeshi na kiraia; 

Kuimarisha na kuratibu Mafunzo ya 
Jeshi la Akiba; Kuimarisha 

ushirikiano na Jumuiya za Kimataifa, 
Kikanda na nchi moja moja katika 

nyanja za kijeshi na kiulinzi; Kuen-
delea kushirikiana na Mamlaka za 

Kiraia; na Kufanya upimaji, uthamini 

na ulipaji fidia ya ardhi katika mae-
neo yaliyotwaliwa kwa ajili ya ma-

tumizi ya jeshi. 
 Aidha, Kuhusu Dira na dhi-

ma ya Wizara ya Ulinzi na JKT, 

Mheshimiwa Kwandikwa ames-

ema Dira ya Wizara ni kuendelea 
kuwa Taasisi iliyotukuka ya kulinda 

na kudumisha amani na usalama wa 
Taifa letu. Aidha, Dhima ya Wizara 

ni kuendelea kulinda Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania dhidi ya adui 

wa aina yoyote kutoka ndani na nje 
ya nchi kwa kuhakikisha kuwa mam-

laka na maslahi mapana ya nchi yetu 

yanakuwa salama. 
 Na mwisho, Mheshimiwa 

Waziri alimaliza kwa kubainisha ku-
wa, katika kufanikisha Dira na Dhima, 

Malengo ya Wizara yameendelea ku-
wa na Jeshi dogo lenye wataalamu, 

zana na vifaa vya kisasa; Kuendelea 
kuwapa Vijana wa Kitanzania ukaka-

mavu, maadili mema, utaifa, moyo 
wa uzalendo na uwezo wa ku-

jitegemea; Kujenga uwezo katika 
tafiti mbalimbali na uhawilishaji wa 

teknolojia kwa matumizi ya Kijeshi na 

Kiraia; Kuimarisha Jeshi la Akiba; 
Kusaidia Mamlaka za Kiraia; na 

Kudumisha amani na usalama kwa 
kushirikiana na nchi 

nyingine duniani. 

 

Waziri Kwandikwa  Ainisha Vipaumbe 
vya Wizara ya Ulinzi na JKT 
             Alipokuwa akiwasilisha Bajeti ya Wizara Bungeni 

Waziri wa Ulinzi na JKT, Mheshimiwa Elias John Kwandikwa (Mb) akiwasilisha Madirio ya Mapato na Matuzi  ya  Wizara ya Ulinzi na 

Jeshi la Kujenga Taifa kwa Mwaka wa Fedha 2021/2022. 

Na Luteni Kanali Josephat Musira 
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nyesha uwezo, maarifa na juhudi zetu 
kwa maslahi mapana ya Taifa letu, tus-

ikubali kutumika kwa namna nyingine 
itakayotufanya kuonyesha udhaifu na 
kusababisha matokeo mabaya ya 
utendaji kazi”. 
 Amepongeza Halmashauri ya Wilaya ya 
Bahi kwa utekelezaji wa mkakati wa 

serikali kuyawezesha makundi maalum 
ambayo ni wanawake, vijana na 

walemavu kwa mapato yake ya ndani 
kwa asilimia 10%, Bahi imeweza kutoa 
mikopo ya Sh. Milion 102.9 kwa vikundi 

72 ambapo vikundi 56 ni wanawake, 
ambao wanaongoza kurejesha fedha 
hizo kwa kuwa wamekuwa vizuri 
kiuchumi na wanaendelea na ujasiliama-
li. 
Sherehe hizo zilihudhuriwa pia na Katibu 

Mkuu wa Jumuiya ya Wanawake CCM-
Taifa (UWT)Taifa, Mama Qeen Mulozi 
ambaye alisisitiza wanawake viongozi 
kuwashika mkono wanawake wengine 
walioko ngazi zote, Mkuu wa Wilaya 
Dodoma Mjini, viongozi wa Serikali, 
Viongozi wa Vyama, viongozi wa taasisi 

mbalimbali na wadau wengine wa wana-
wake Mkoa wa Dodoma wameshiriki 
maadhimisho hayo. 

M 
achi 8, 2021 ni Siku ya Wana-
wake Dunian ambapo Wana-
wake wa Mkoa wa Dodoma wali-
jitokeza kwa wingi na kuungana 

na Wanawake wengine duniani kote kuad-

himisha siku ya Wanawake duniani  
maadhimisho ambayo yalifanyika katika 

Wilaya ya Bahi Mkoani Dodoma. 
Kila mwaka siku hii maalum ya wanawake 

duniani inakumbusha umuhimu wa mwa-
namke katika jamii, kwa mambo mengi 
yafanywa na mwanamke katika Nyanja 
mbalimbali hususani kiuchumi, kisiasa na 
kijamii.  
Sherehe hii kwa Mkoa wa Dodoma iliambat-

ana na shamrashara  ambazo zilifanyika 
katika Wilaya ya Bahi ambapo mgeni rasmi 
katika Maadhimisho hayo alikuwa Mkuu wa 
Wilaya ya Bahi  Bi.Mwanahamisi Munkunda 
ambapo Maadhimisho hayo yalichagizwa na 
Kauli Mbiu isemayo “Wanawake katika 
Uongozi ni chachu ya kufikia Dunia 
yenye usawa”. 
Akitoa taarifa fupi ya wilaya ya Bahi katika 
siku hiyo ya wanawake duniani, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Bahi 
Dkt. Fatuma Mganga alisema “Wanawake 

tunaweza na tuna nguvu na ndiyo mawaziri 
wakuu wa kaya zetu zote, hivyo kila mwa-

namke ajue kuwa yeye  ni Kiongozi.  
Amemshukuru Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Serikali yake kwa 
kuwaamini wanawake katika maeneo 
mengi muhimu serikalini, kwa upande wa 
Elimu Wilaya ya Bahi ina wanafunzi 56 elfu 

kwa shule za Msingi 72, kati ya hao zaidi ya 
asilimia 55% ni watoto wa kike, hali hii 

inasisimua na inatuambia tunaenda kwenye 
mageuzi, katika Uongozi Kiongozi mkuu wa 

Serikali wa Wilaya ni mwanamke, Mku-
rugenzi mtendaji ni mwanamke na idara 
tatu zinaongozwa na wanawake ikiwemo 
idara ya manunuzi ni wanawake wanaofan-
ya kazi vizuri kwa uaminifu,hivyo tunahesh-
imu tumepewa nafasi, Agenda yetu kubwa 

ni lazima kuonyesha wanawake tunaweza, 
na kwa mwaka huu Bahi imekuwa ya 
kwanza katika ufaulu wa watoto wa shule 
ya msingi Mkoani Dodoma. 
Naye Mkuu wa Wilaya Bi. Mwanahamisi 
Munkunda ambaye ndie Mgeni rasmi ames-
ema “Serikali inamkakati wa kuwawezesha 

wanawake kushiriki na kupewa madaraka 
makubwa na majukumu muhimu katika 
serikali ya awamu ya Sita kwa kuwa 
inawaamini wanawake, hivyo hatuna budi 
wanawake kufanya kazi kwa bidii na kuo-
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Na Sajinitaji Subira Asukile 

HABARI ZA  NCHINI 

Baadhi ya watumishi wa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa katika picha ya pamoja siku ya maadhimisho 
ya Wanawake Duniani Kimkoa Wilayani Bahi Dodoma. 



H 
uwezi kumsimulia Jenerali 

mstaafu David Bugozi Musuguri 
bila kuelezea Vita ya Kagera, 
vita ambayo aliiongoza kupam-

bana na Iddi Amin Dada na kumpa jina 
maarufu la Jenerali Chakaza. 

 Kwakutambua mchango wake 
mkubwa kwa Taifa hili hivi karibuni Wa-

ziri wa Ulinzi na JKT Mheshimiwa Elias 
John Kwandikwa (Mb) alifanya ziara ya 
kumtembelea Mkuu huyo wa Majeshi 

Mstaafu Jeneral David Bugozi Musuguri 
nyumbani kwake Butiana Mkoani Mara. 

  Katika ziara hii Waziri 
Kwandikwa alipata nafasi ya kumjulia hali 
kwa mara ya kwanza tangu alipoapishwa 

kuwa Waziri wa Ulinzi na JKT ambapo 
pamoja na mambo mengine alipata 
wasaa wa kuongea naye mambo mbalim-

bali na kubadilishana mawazo. 

Katika ziara hii Waziri Kwandikwa alitu-

mia wasaa huo kumkabidhi gari mpya 
aina ya Toyota Land Cruiser VXR kwa ajili 
ya Matumizi yake ya kila siku. 

  Akizungumza wakati wakati wa 
maongezi yao Waziri Kwandikwa  Alisema 

“nimejiwekea utaratibu wa kuwatem-
belea Wastaafu hususani waliowahi 

kushika Wadhifa mkubwa Jeshini ambapo 
kwa kuanza  nitatembelea Wakuu wa 
Majeshi wastaafu ili niweze kuwaona, 

kuwajulia hali na waweze kunipa historia 
ya wapi tulipotoka, kwani hawa ni watu 
muhimu ambao wamelipigania taifa na 

Jeshi hili na kulifanya kuwa Jeshi la mfa-
no la kuigwa Barani Afrika na Duniani 
kote. 

 Wakati wa  Vita ya Kagera iliyo-
husisha Majeshi ya Tanzania na Majeshi 

ya Nduli Iddi Amin Dada wa Uganda am-
bapo mwaka 1978 Iddi Amin alivamia 

 Kagera na kushusha bendera 

ya Tanzania na kupandisha ya Uganda 
huku akiitangazia Dunia kuwa sehemu 
hiyo ni mali ya Uganda. 

 Hapa ndipo Hayati Baba wa 
Taifa Mwalimu Julius Kambarage Nye-

rere  akiwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano  wa Tanzania alipotangaza Vita 

na Majeshi yetu ya Ulinzi yakiongozwa 
na Jenerali Musuguri kwa jina maarufu 
la Jenerali CHAKAZA. 

 Hakika Jenerali CHAKAZA 
alimchakaza Nduli Iddi Amin na kum-

fanya akimbilie Libya ambako aliishi 
mpaka alipofariki. 

 Jenerali Davidi Bugozi 
Musuguli alikuwa Mkuu wa Majeshi wa 

tatu wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania JWTZ  kuanzia mwaka 1980- 
hadi 1988. 

 Hii ni ziara ya kwanza ku-

watembelea waliowahi kuwa Wakuu 
wa Majeshi ya ulinzi kwa Waziri wa 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa Mhesh-

imiwa Elias John Kwandikwa tangu 
iingie madarakani. 
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Na Kapteni Mohamed  Idd 

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga taifa  

Mheshimiwa Elias John Kwandikwa aki-

wa nyumbani kwa Jenerali Mstaafu Da-

vidi Musuguli alipomtembelea nyumbani 

kwake kumjulia hali 

 David Bugozi Musuguri Jenerali (Mstaafu ) 

Waziri Kwandikwa amtembelea Waziri Kwandikwa amtembelea Waziri Kwandikwa amtembelea 
Jenerali ‘CHAKAZA’Jenerali ‘CHAKAZA’Jenerali ‘CHAKAZA’   

HABARI ZA  NCHINI 



Jijini Dar es Salaam. 

Akiwa nyumbani kwa 
Jenerali (Mstaafu) Robert Mboma 
Mhe. Kwandikwa alisema licha ya 
kustaafu Majenerali hawa bado ni 

sehemu ya familia ya Wizara  ya 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa kwa 
maana hiyo. 

“Licha ya kustaafu bado 

ninyi ni sehemu ya familia yetu, 
tukiwatembelea tunapata fursa ya 
kufungua mawasiliano kwa lengo la 
kutatua changamoto 

zilizopo”Alisema Waziri 
Kwandikwa.Naye Jenerali (Mstaafu) 
Robert Mboma alisema viongozi 
wanapowatembelea nao wanapata 

fursa ya kuongea.  
“Mkitutembelea nasi tuna-

pata fursa ya kuongea na kushauri 
baadhi ya mambo ambayo ni muhi-

mu kwa Taifa letu” Alisema Jenerali 
(Mstaafu) Mboma. 

Ziara hii ya Mhe. Waziri ni 
muendelezo wa Ziara zake za ku-

watembelea Wakuu wa Majeshi 
wastaafu ambapo ziara ya kwanza 
aliifanya Wilayani Butiama ali-
pomtembelea Jenerali (Mstaafu) 

David Bugozi Musuguri na  baadaye 
Jenerali (Mstaafu) Mirisho Samhagai 
Sarakikya. 

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa Mhe. Elias John Kwandikwa 
(Mb)  mwanzoni mwa Mwezi Julai 

alifanya ziara ya kuwatembelea 
Wakuu wa Majeshi wastaafu wali-
oko Dar es Salaam kama alivyoku-
wa ameahidi hapo awali. 

 Wa kwanza kutembelewa 
na Mhe. Waziri alikuwa ni Jenerali 
Davis Adolf Mwamunyange; Akiwa 
nyumbani kwa Jenerali (Mstaafu) 

Mwamnyange katika Mitaa ya 
Kilongawima Jijini Dar es Salaam 
Mhe. Kwandikwa alisema amea-
mua kufanya ziara za kuwatem-

belea Wastaafu hawa ili kuwajulia 
hali na kwakutambua mchango 
wao mkubwa waliotoa kwa Jeshi 
letu tangu kuanzishwa kwake. 

 “Tangu kuanzishwa kwa 
Jeshi letu tumeendelea kupata 
mafanikio makubwa kutokana na 
mchango wenu wa kuwafun-

disha, kuwatayarisha na kuwasu-
ka Wanajeshi wetu ambao 
wamekuwa wakifanya kazi nzuri” 
Alisema Waziri Kwandikwa. 

 Kwa upande wake 
Jenerali (Mstaafu) Adolf 
Mwamnyange alimpongeza Mhe. 
Waziri Kwandikwa  kwa uamuzi 

wake wa kutenga muda wake ku-
watembelea Wakuu wa Majeshi 

wastaafu kuwajulia hali kwani kwa 
kufanya hivyo ni heshima kubwa 

kwao. 
“Ni heshima kwetu ku-

tutembelea na kutujulia hali, kwakweli 
tumepata faraja kubwa saana” 

Alisema Jenerali (Mstaafu) 
Mwamunyange 

Wakati huo huo Mhe. Waziri 
Kwandikwa amemtembelea Jenerali 

(Mstaafu) Robert  Philimon Mboma 
nyumbani kwake eneo la Tangi Bovu 
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Waziri Kwandikwa atimiza ahadi yake        

Kuwatembelea Wakuu wa Majeshi Wastafu 

Na Luteni Kanali Josephat Musira 

Waziri wa Ulinzi na JKT Mhe. Elias Kwandikwa akiwa na  Mkuu wa Majeshi mstaafu 
Jenerali (Mstaafu)  Robert  Mbomba alipomtembelea nyumbani kwake TangiBovu Jijini 
Dar es Salaam. 

Waziri wa Ulinzi na JKT Mhe. Elias Kwandikwa(Mb) kushoto akiwa 
nyumbani kwa Mkuu wa Majeshi  (Mstaafu) Jenerali Davis Mwamunyange 
siku alipomtembelea . 

Waziri Kwandikwa amtembelea Waziri Kwandikwa amtembelea Waziri Kwandikwa amtembelea 
Jenerali ‘CHAKAZA’Jenerali ‘CHAKAZA’Jenerali ‘CHAKAZA’   

HABARI ZA  NCHINI 
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I 
likuwa  Aprili 17 2021 ambapo 
Historia ya Tanzania iliandikwa 
baada ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Amiri 

Jeshi Mkuu, Mheshimiwa Samia Suluhu 

Hassan kutunuku Kamisheni kwa 
Maafisa wapya katika viwanja vya Ikulu 
ya Chamwino Jijini Dodoma. 
Sherehe hizo za Kamisheni zilifanyika 
kwa mara ya kwanza jijini Dodoma 
Makao Makuu ya nchi kabla ya hapo 
sherehe hizi zilikuwa zikifanyika chuoni 
– Monduli Mkoani Arusha kabla ya ku-
hamishiwa viwanja vya Ikulu - Dar es 
Salaam. 
 Kabla ya kutunuku Kamisheni, 
Mheshimiwa Samia alipokea salamu ya 
heshima kwa Rais na kisha kukagua 
gwaride lililoandaliwa na Chuo cha 
Maafisa- Monduli chini ya usimamizi wa 
Mkuu wa Chuo hicho, Brigedia Jenerali 

Jairos Jacob Mwaseba. 
 Mheshimiwa Rais na Amiri 
Jeshi Mkuu ametunuku Kamisheni kwa 
mara ya kwanza tangu aapishwe rasmi 
tarehe 19 Machi, 2021 kuwa Rais wa 
Awamu ya Sita kufuatia kifo cha Rais 
wa Awamu ya Tano, Hayati John Pom-
be Joseph Magufuli kilichotokea tarehe 
17 Machi, 2021 katika Hospitali ya 
Mzena jijini Dar es Salaam. 
Rais amepewa madaraka ya kutunuku 
Kamisheni na ibara ya 148 (2)(a) ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Toleo la mwaka 1977 na 
kifungu cha 29 (5) ya Sheria ya 
Ulinzi wa Taifa ya mwaka 1966. 
Akitoa taarifa fupi kwa Rais kuhusu 

mafunzo, Mkuu wa Chuo cha 
Maafisa, Brigedia Jenerali Jackson 
Jairos Mwaseba alisema Jumla ya 
wanafunzi wanaotarajia kupata 
kamisheni  ni 386 kati yao 51 ni 
wanawake na wanaume 335 miongo-
ni mwao wapo Maafisa wanafunzi 17 
ambao wamepata mafunzo kutoka 
Nchi rafiki wakiwemo 1 kutoka Bu-
rundi, 2 kutoka China, 4 kutoka In-
dia, 5 kutoka Kenya, 1 kutoka Ma-
rekani, 2 kutoka Morocco,na 2 kuto-
ka Ujerumani. 
  Pia kuna wahitimu waliopata 
mafunzo yao hapa Nchini kutoka 
Nchi rafiki wakiwemo 2 kutoka Falme 

za Eswatini na 5 kutoka Jamhuri ya 
Kenya. Mafunzo hayo yamefanywa 
kwa kushirikiana na Chuo cha Uhasi-
bu Arusha ambacho kinaipa hadhi ya 
chuo cha Monduli kutoa Shahada 
kwa mwongozo wa TCU na NACTE. 
Mafunzo hayo yaligawanyika katika 
makundi makuu mawili; moja likiwa 
ni Kundi la 68 kozi ya Kawaida 
(Regular Course) mafunzo yaliyodu-
mu kwa kipindi cha mwaka mmoja 
yaliyoanza mwaka 2020, Kundi la Pili 
ni wale wa Shahada ya Sayansi ya 
kijeshi (Bachelor of Military Science) 
1/17 mafunzo yaliyodumu kwa kipin-
di cha miaka mitatu kuanzia mwaka 

2 
Jukumu la msingi la Chuo cha Maafisa 
wanafunzi Monduli ni kufundisha 
Maafisa wanafunzi (Officer Cadets) 
kwa weledi na viwango vinavyo hitaji-

ka kimataifa watakao kuwa tayari kuli-
tumikia Jeshi na kulinda maslahi  
mapana ya nchi yetu.  
 Chuo ambacho kilianzishwa 
mwaka 1969 kama shule ya Maafisa 
wanafunzi Kurasini huko Dar es sa-
laam ambacho kwa sasa ni Chuo Cha 
Maafisa wa polisi.  
 Kabla ya kuanzishwa kwake 
Maafisa wa Jeshi letu walikuwa 
wakipata mafunzo katika nchi mbalim-
bali zikiwemo Canada, Ethiopia, India, 
Israel, Misri, Pakistan, Sudan, Uinger-
za na Urusi. Kutokana na kukua kwa 
Jeshi na kuongezeka majukumu ya 
utendaji, umuhimu wa kuwaa na 

maafisa waliofunzwa kwa kufuata 
maadili ya Nchi yetu, kuliweka msuku-
mo wa kuanzisha chuo cha Maafisa 
wanafunzi kilichozinduliwa rasmi 
tarehe 6 Februali 1969 na aliyekuwa 
Rais wa Kwanza wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, na Amiri jeshi 
mkuu Hayati Mwalimu Julias Kam-
barage Nyerere na kuhamishiwa MON-
DULI-ARUSHA Septemba 1976. Chuo 
cha Kijeshi-Monduli kinaendelea 
kudumisha kauli mbiu yake “DAIMA 
MBELE”. 
 

 

Na Sajini Lazarus  Masanja 

Rais Samia Atunuku Kamisheni 
kwa Maafisa Wapya 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia  Hassan Suluhu akitunuku Kamisheni maafisa wapya katika Vi-
wanja vya Ikulu Chamwino Jijini Dodoma, pembeni ni maafisa wapya wakila kiapo cha Utii kwa Amiri Jeshi Mkuu 

HABARI ZA  NCHINI 
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Waziri wa Ulinzi na JKT Mhe. Elias Kwandikwa(Mb) akisalimiana 

na Maafisa wa Vikosi vya Base ya Shinyanga alipofanya ziara 

Mkoani humo hivi karibuni 

Waziri wa Ulinzi na JKT Mhe. Elias Kwandikwa(Mb) akiwasili  

katika Mahafali ya 35/20 katika Chuo cha Ukamanda na          

Unadhimu (CSC) Duluti Jijini Arusha. 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan akikagua gwaride maalumu katika viwanja vya Ikulu’ 
Jijini Dar es Salaam muda mfupi baada ya kuapishwa. 

Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Frof. Ibrahim 
Hamis Juma akimuapisha  Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan Ikulu Dar es Salaam. 

Katibu Mkuu Wizara ya Ulinzi na JKT Dkt. Faraji Mnyepe   
akielezea jambo wakati wa Mkutano wa Tatu wa Tume ya Kudu-
mu ya Pamoja baina ya Tanzania na Msumbiji kuhusu Ulinzi na 
Usalama (The Joint Permanent Commission on Defence and Secu-
rity Convention Centre – JPCDS), kilichofanyika katika Ukumbi wa 
Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Mambo ya Nje, Ulinzi na 
Usalama (NUU)  Mhe. Mussa Azzan Zungu  akiwa ameambatana 
na Kamati yake pamoja Waziri wa Ulinzi na JKT Mhe. Elias 
Kwandikwa (Mb) walipotembelea Chuo Cha Mafunzo ya Kijeshi -
Monduli Jijini Arusha . 

HABARI  KATIKA PICHA 
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Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa Mhe. Elias Kwandikwa 
(Mb) akiwa na  mgeni wake Mkuu wa Majeshi ya Rwanda 
Jenerali Jean Bosco Kazura (kulia)  alipotembelea nchini kulia ni 
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi  nchini Jenerali Venance Mabeyo. 

Vijana wa Jeshi la Kujenga Taifa (Service Girl) wakifanya usafi 
katika Kitalu cha Miche ya Michikichi katika Kikosi cha 
Bulombola Kigoma, pembeni ni kiongozi wao Sajini taji Mushi. 

JULAI, 2021 

Waziri wa Ulinzi na JKT Mhe. Elias Kwandikwa(Mb) na Katibu 
Mkuu Wizara ya Ulinzi na JKT Dkt. Faraji Mnyepe katika picha 
ya pamoja na Wajumbe wa Baraza la Wafanyakazi la Wizara 
hiyo Magadu Mess Morogoro. 

Watumishi wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
waliohudhuria mafunzo ya JKT katika Kikosi cha JKT-
Makutupora hivi karibuni 

Mkuu wa Utumishi Jeshini Meja Jenerali Paul Kisesa Simuli 
Akikagua Gwaride Rasmi Lililoandaliwa na Askari wapya Kundi 
Maalum 05/21 Wakati wa Kufunga Mafunzo hayo Katika Shule 
ya Mafunzo ya Awali ya Kijeshi RTS– Kihangaiko Mkoani Pwani. 

Kamishna wa Sera na Mipango  Wizara ya Ulinzi na JKT   Bw. 
Obed Sayore akimkadhi zawadi Bi. Mariam Mwinjuma   ali-
yekuwa akifanyia kazi katika Idara yake katika hafla fupi ya 
kumuaga  baada ya kustaafu, Sherehe hiyo iliyofanyika  katika 
Hoteli ya Simba  Jijini Dodoma. 

HABARI  KATIKA PICHA 



KIBURI NYUMBA YA GIZA 

1. Mwanadamu hasifiki, Ushupavu na Kiburi, 
 Kiburi huzaa chuki, majitapo si mazuri, 
 Ulimwengu hautaki, jambo lenye taksini, 
 Dawa Mirungi hatari, Wanajeshi tuyakane. 

 
2. Si wajibu upasao,Vilema kuvikasiri, 
 Hujajua maishao, Viweje yatashamiri, 
 Anayedharau hayo, Mwisho wake hula mori, 
 Dawa Mirungi hatari, Wanajeshi tuyakane. 

 
3. Moyo unahangaika, Sijui nifanye nini, 
 Kama ndege ningeruka,Kituo chngu Kambini, 
 Silaha ningejitwika, Kituo change Kambini, 
 Dawa Mirungi hatari, Wanajeshi tuyakane. 

 
4. Mimi Siro namba wani, Kila ninapomuwazia, 
 Maisha kuyathamini, na mbinu zenye sheria, 
 Tumkabidhi manani, Juhudi nguvu na nia, 
 Dawa Mirungi hatari, Wanajeshi tuyakane. 

 
5. Tumela Jeshi imara, limeweza kuzuwia, 
 Kwa vitendo na busara, Unyoofu na tabia, 
 Sio Jeshi la ujura, Litwishwe na kula dawa, 
 Dawa Mirungi hatari, Wanajeshi tuyakane. 

 
6. Japo niko mbali nanyi, Kufika kila Kikosi, 
 Ninao wenge rafiki, Kwa maandiko nipateni, 
 Teja hasiwe Jeshini, Neleza wazi wazi, 

Dawa Mirungi hatari, Wanajeshi tuyakane. 
 

7. Makamanda ngazi zote, Seksheni kuanzia, 
 Hii vita yetu sote, Hadi ngazi ya Taifa, 
 Watenda tuwamulike, Biashara kukomesha, 

Dawa Mirungi hatari, Wanajeshi tuyakane. 
 

8. Nimelia vyakutosha, Nitoe mapendekezo, 
 Tuanze sema yatosha, Tena tuache mchezo, 
 Wengi waweza pisha, Tuzingatie vigezo, 
 Dawa Mirungi hatari, Wanajeshi tuyakane. 

 
Sgt Joseph Isaka Siro 
(Mshika Pembe Mkuu) 
S.L.P. 928 
Pangawe, MOROGORO. 
 
 
 
 
 
 
 
 
  
 
 
 

KILA LA KHERI KWANDIKWA 
 

1. Ndimi sauti ya Lugha, naja kwenu wasifika, 
 Nikiwa nayo furaha, kusema ya kusikika, 
 Pasi kuwa na karaha, kunena ya kutukuka, 
 Kila la kheri Kwandikwa, kwa yote unayotenda. 
 
2. Hakika nimeamua, kutoa yalo moyoni, 
 Yaweze kusisimua, kwa wote wanazuoni, 
 Nipate japo pumua, pamoja na ahueni, 
 Kila la kheri Kwandikwa, kwa yote unayotenda. 
  
3. Ni mengi twajionea, tangu ushike kijiti, 
 Mazuri watutendea, ukiwa hapa ulinzi, 
 Mambo kadha yasogea, aliyoasisi Mwinyi, 
 Kila la kheri Kwandikwa, kwa yote unayotenda. 
  
4. Ni mengi ya kukumbuka, aliyoyaacha Mwinyi, 
 Salama yaimarika, nayo mipaka ulinzi, 
 Wanajeshi kutosumbuka, maslahi wayaenzi, 
 Kila la kheri Kwandikwa, kwa yote unayotenda. 
 
5. Mazoezi na mafunzo, hakika vyatekelezwa, 
 Nadharia kwa vitendo, pamoja vinafundishwa, 
 Shule pamoja na vyuo, navyo vinaimarishwa, 
 Kila la kheri Kwandikwa, kwa yote unayotenda. 
 
6. Nayo malezi vijana, hakika hukuyasaza, 
 Jeshi Kujenga Taifa, malezi kuyasambaza, 
 Nayo mali kuzalisha, nao ulinzi Taifa, 
 Kila la kheri Kwandikwa, kwa yote unayotenda. 

 
7. Mahusiano kujenga, mataifa duniani, 
 Amani inadumishwa, kwa nchi zisizo amani, 
 Askari Makamanda, kwa ustadi washiriki, 
 Kila la kheri Kwandikwa, kwa yote unayotenda. 
  
7. Kuhawilisha tekno, watekelezwa kwa kina, 
 Nayo ya msingi mazao, kwa wingi yanazalishwa, 
 Kwa kuchangia mapato, mashirika yasimamia, 
 Kila la kheri Kwandikwa, kwa yote unayotenda. 
 
9. Changamoto za bajeti, zote unazikabili, 
 Wazitatua kwa dhati, nasi pia twakubali, 
 Pasipo na kizingiti, tuweze kufika mbali, 
 Kila la kheri Kwandikwa, kwa yote unayotenda. 
 
10. Nashusha yangu kalamu, niweze kupumzika, 
 Yabaki yalo muhimu, na yenye kuheshimika, 
 Nao muda umetimu, maneno kupunguzika, 
 Kila la kheri Kwandikwa, kwa yote unayotenda. 

    
Luteni Kanali Josephat M. Musira, 

(Sauti ya Lugha) 
Sanduku la Posta 2924                                                
Dodoma 
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Malenga wetu 

MASHAIRI 
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‘Katumieni Weledi mlioupata 
Chuoni’ Waziri Kwandikwa 

 Awaasa Wahitimu wa Ukamanda na Unadhimu-CSC 

W 
aziri wa Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga na Taifa Mhe. 
Elias John Kwandikwa 
(Mb)  amewataka 

Maafisa wakuu wanaobahatika ku-

pata Mafunzo ya Ukamanda na 
Unadhimu (CSC) Duluti, kutumia 
vizuri maarifa na ujuzi wanaoupata 
ili kuleta tija kiutendaji 
katika nyadhifa zao kijeshi.   

 Waziri Kwandikwa 
aliyasema hayo   Juni 19, 
2021 katika Mahafali ya 
Chuo hicho alipokuwa 
mgeni rasmi ambaye 
pamoja na mambo men-
gine alifunga mafunzo ya 
Ukamanda na Unadhimu 
Kundi 35/20 katika Chuo 
cha Ukamanda na Unadhi-
mu (CSC) Duluti Jijin 
Arusha. Mafunzo yaliyodu-
mu kwa muda wa mwaka 
mmoja.  

 “Maarifa na ujuzi 
wa Kijeshi unaotolewa 
hapa kwa Maafisa wakuu 
wa Jeshi, mara zote 
umekuwa ukileta tija katika 
utendaji kazi kwa nyadhifa 
wanazokwenda kuzitu-
mikia, hasa kwa wakati 
huu wa mabadiliko ya 

kiuchumi, kisiasa, kijamii na ki-
jeshi, yanayoleta changamoto za 
U l i nz i  na  Usa lama dun i -
ani,wanatakiwa pia kuendana na 
kasi ya mabadiliko hayo” Alisema 
Waziri Kwandikwa. 

 Waziri pia pongezi kwa 
Mkuu wa chuo hicho Brigedia 
Jenera l i  S i l ves ter  Ghu l i ku 
kwakufanikisha mafunzo hayo kwa 
maafisa Wakuu hao na pia aka-
kipongeza Chuo cha Uhasibu 
Arusha kwa kushiriki katika kutoa 
mafunzo ya kimkakati ya Ukaman-
da na Unadhimu. Pia akawaponge-
za Wahitimu kwa kutimiza ndoto 
zao kumaliza na kufuzu mafunzo 
hayo.  

 Chuo cha Ukamanda cha 
Unadhimu tangu kuanzishwa 
kwake kililenga kutoa ujuzi na 
maarifa ya Kijeshi kwa majukumu 
ya ngazi za juu kwa Maafisa 
Wakuu huku kikilenga kuleta 
uwajibikaji makini, uamuzi sahihi  
na utatuzi wa  migogoro bila ku-
tumia nguvu, kuwa na mahusiano 
na ushirikiano mzuri Kimataifa. 

   “Mmepata ujuzi mkubwa 
na mahitajio mapya ya Kijeshi 

sambamba na maarifa  vyote 
hivi vibaki katika fahamu na akili 
zenu kuwa ni mtaji wa uwajibi-
kaji.  Nendeni mkayatumie kwa 
faida ya nchi zenu” alitanabaisha 
Waziri Kwandikwa kwa wahitmu.   

 Kundi 35/20 limeju-
muisha wahitimu kutoka Nchi 
saba (7) ukianza na Tanzania 
wenyewe, Falme ya Eswatini, 
Burundi, Misri, Kenya, Malawi na  
Uganda. 

 Nchi za Afrika zimekuwa 
wadau wakubwa kwa kuleta 
Maafisa Wakuu wa Majeshi yao 
ili kupata mafunzo ya Kimkakati 
ya Ukamanda na Unadhimu, hii 
inatokana na Ubora wa mafunzo 
yanayotolewa na Chuo hiki nchi-
ni hapa 

 Chuo cha Ukamanda na 
Unadhimu (CSC) kilichopo Duluti 
Jijini Arusha, tangu kuanzishwa 
kwake mwaka 1979 miezi 
michache baada ya kumalizika 
kwa Vita ya Kagera, kimeendelea 
kuwa na rekodi nzuri na kubaki 
kuwa Kitovu cha Ujuzi na 
Maarifa ya Kijeshi  Afrika 
Mashariki na Afrika nzima.  

HABARI ZA  NCHINI 

Na Sajinitaji Subira Asukile 

Wakuu  wa Bodi ya Chuo cha Ukamanda na Unadhimu siku ya Mahafali  

Chuoni hapo 
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Na Kapteni Mohamed  Idd 

Alikuwa Rais Akiwa na Umri wa Miaka 25 

Rekodi yake bado haijavunjwa 

Alikuwa Rais kati ya Mwaka 1992-1996 

Akiwa na Cheo cha Kapteni 

V 
alentine Melvine Strasser kwa jina 

maarufu alijulikana kama Valen-

tine Strasser ni Rais ambaye ali-

wahi kutawala akiwa na umri wa 

miaka 25 nchini Sierra Leone. Valentine 

Strasser alizaliwa tarehe 26 Aprili, 1967 

Mjini Freetown Nchini Sierra Leone, akitokea 

kwenye kabila Creole linalopatikana 

mashariki mwa mji mkuu wa Sierra Leone. 

Wakati strasser anazaliwa Sierra Leone 

ilikuwa nchi inayoongozwa kwa mvumo wa 

Serikali ya Kibunge. 

 Valentine Strasser alipata elimu 

katika shule za kidini za Kianglikana hadi 

kufikia mwaka 1985 alihitimu masomo ya 

Sekondari katika shule ya Grammar iliyopo 

Freetown akiwa na umri wa Miaka 18. 

Strasser wakati anahitimu Shule ya Sek-

ondari alikuwa Mwanafunzi bora katika 

masomo ya Sayansi na Hesabati. 

  Wakati anamaliza masomo yake 

ya sekondari alipata bahati ya Kuandikish-

wa Jeshi la Ulinzi la Sierra Leone akiwa na 

Umri wa Miaka 19. Baada ya kuhitimu ma-

funzo ya awali ya kijeshi Valentine Strasser 

alipata tena nafasi ya kujiunga na mafunzo 

ya Uafisa mwanafunzi katika Chuo cha 

Maafisa wa Kijeshi Benguema nje kidogo 

mwa Mji wa Freetown. 

 Baada ya kuhitimu na kutunukiwa 

Kamisheni na Kuwa Afisa wa Jeshi, alipan-

giwa kufanya kazi katika kambi ya kijeshi 

ya Daru Wilayani Kailahun Mashariki mwa 

Sierra Leone. Mwaka 1992 Vuguvugu la 

Waasi lilianza kufanya mashambulizi 

yalioongozwa na Foday Sankoh na kikundi 

chake kilichojiita “Revolutionary United 

Front” (RUF) Wilayani Kailahun katika vijiji 

vya Buedu ambapo Kapteni Valentine 

Strasser alikokuwa akifanyia kazi. Strasser 

na Wanajeshi Wengine waliopo Wilayani 

Kailahun walianza kupambana na waasi wa 

RUF chini ya Kiongozi wao Foday Sankoh. 

  Wakati wa Vita Wilayani Kailahun, 

Serikali ya Sierra Leone iliyokuwa 

ikiongozwa na Rais Joseph Saidu Momoh 

walishindwa kutoa mahitaji muhimu kama 

vifaa na zana kwa ajili ya wanajeshi ambao 

wanapambana na kundi la waasi RUF chini 

ya Foday Sankoh. Serikali ya Sierra Leone 

walishindwa kuwalipa wanajeshi mishahara 

kwa wakati na kupelekea wanajeshi 

waliongozwa na kapteni  Strasser kuanda-

mana  kuelekea mji Mkuu wa Freetown 

wakiwa wamevaa sare za kijeshi. 

  Waandamanaji walikuwa wanadai 

malipo ya malimbikizo ya Mishahara na 

kusahauliwa kwao wakati wapo uwanja wa 

vita dhidi ya RUF chini ya Foday Sankoh. 

Kundi hii lililongozwa na Strasser akiwa na 

Kapteni Sahr Sandy na Sajini Solomon Mu-

sa, maandamano ya askari katika mji wa 

Mkuu Freetown yalipelekea Rais Momoh 

kukimbilia uhamishoni katika mji wa Cona-

kry nchini Guinea. 

  Hali hii ikapelekea Valentine 

Strasser kushika madaraka akiwa na Umri 

mdogo wa miaka 25 na kuwa Rais mdogo 

kuliko wote Duniani kwa Wakati huo, pia 

rekodi yake haijawahi kuvunjwa na kiongozi 

yeyote aliyewahi kushika madaraka akiwa 

chini ya Umri wa Valentine Strasser. 

Strasser alikuwa kiongozi wa Serikali ya 

Mpito ya Kijeshi ya Sierra Leone kati ya 

mwaka 1992 hadi kufikia mwaka 1996 ali-

popinduliwa na washirika wake wa karibu 

wakiongozwa na Msaidizi wake Brigedia 

Jenerali Julius Maada Bio, kwa kushirikiana 

na Kanali Tom Nyuma, Kapteni Komba 

Mondeh ambao hawakufurahishwa na 

uongozi wake jinsi alivyoshughulikia masu-

ala ya amani katika kurudisha utawala wa 

kiraia.  

  Januari 1996 Kapteni Valentine 

Strasser alipinduliwa katika mapinduzi ya 

kijeshi na kuwa mwisho wa Utawala wake. 

Strasser aliweza kuomba hifadhi kwa Umoja 

wa Mataifa  uliompatia nafasi ya kipekee 

kwenda Nchini Uingereza kwenda kusoma 

shahada ya Sheria katika Chuo Kikuu cha 

Warwick Mjini Coverty. Kwa Bahati Mbaya 

Strasser aliweza kusoma kwa miezi 18 na 

kushindwa kulipia gharama za masomo. 

 Valentine Strasser aliamua kurudi 

kwao Nchini Sierra Leone katika kijiji alichoz-

aliwa. Serikali ya Sierra Leone kwa wakati 

huo haikumpa mahitajio na huduma kama 

Rais Mstaafu, Kapteni  Strasser aliishi kwa 

shida na dhihaka nyingi kutoka kwa watu 

mbalimbali na wengine walimuita Rais 

maskini kuliko wote Duniani. 

 Kwa Bahati nzuri waswahili 

wanasema kabla ya hujafa haujaumbia 

Strasser ameishi kwa shida lakini baada ya 

dhiki ni faraja. Rafiki yake Brigedia Jenerali 

Julius Maada Bio aliyempindua mwaka1996 

naye hakudumu katika nafasi hiyo aliyodu-

mu kwa takriban miezi miwili kuanzia Janu-

ari 16, 1996 hadi Machi 29, 1996 naye 

akapinduliwa. Mabadiliko ya kisiasa 

yakafanyika nchini Sierra Leone na 

kupelekea Uchanguzi huru  wa Mwaka 2018 

wa vyama vingi vya kisiasa na  kupelekea 

Brigedia Julius Maada Bio  kuwa Rais  kuto-

ka kwenye muunganiko wa vyama vya 

Upinzani. 

  Rais Maada Bio wakati wa 

kampeni za Uchaguzi wa Mwaka 2018 

moja ya ahadi yake kwa wananchi wa 

Sierra Leone ni kumuangalia tena Kapteni 

Strasser kwani alikuwa kiongozi mzalendo 

na mpenda nchi yake kwa kupigania amani 

wakati wa Vuguvugu la Uasi wa Mwaka 

1992. 

  Kwasasa Kapteni Valentine 

Strasser anapatiwa staihi zote kama 

kiongozi mstaafu wa Sierra Leone, Rais 

Maada Bio ameweza kumjengea makazi ya 

kudumu nje kidogo na mji mkuu wa Sierra 

Leone. Rais Maada Bio hakuishi hapo 

kumsaidi rafiki yake ambaye walipigana na 

Waasi wa RUF kwa matibabu ya Mguu 

ambao aliyeruhiwa wakati wa mapambano. 

Valentine Strasser amefanyiwa matibabu ya 

mguu wa kushoto ambao umepelekea 

kukatwa na kwa sasa Kapteni Strasser ame-

bakia na mguu mmoja wa kulia. 

HABARI ZA  KIMATAIFA 



U 
pigaji picha ni njia moja-

wapo ya mwasiliano kati-

ka maisha ya kila siku ya 

mwanadamu. Mawasiliano 

kwa njia ya picha yameanza kutumi-

ka tangu miaka 1840 baada ya 

kuvumbuliwa kwa kamera. Matumizi 

ya njia hii ya kupashana habari 

imeshika kasi kwa siku za karibuni 

kwa kuwa  ni njia rahisi na ya haraka 

kwa watumiaji kwa wale wanaojua 

kusoma na kuandika na hata kwa 

wale wasiojua kusoma wala kuandi-

ka. Kwa kufanya hivyo wanataka 

hata kuwapiku waliosomea taaluma 

ya habari hususan wapigapicha.  

 Mpigapicha anaporipoti 

habari yake kupitia picha ama an-

aripoti uhalisia wa tukio lenyewe kwa 

njia ya picha. Na picha nzuri ni ile 

ambayo inaripoti maisha ya mwana-

damu vizuri zaidi kuliko kuongea 

ama kuandika. 

 Picha inao uwezo wa 

kufafanua tukio ikiwa ni pamoja na 

kuonyesha uhalisia (mood). Tofauti na 

mandishi yanayotumika kufafanua au 

kusistiza jambo ambapo msomaji anawe-

za kuchukua muda mrefu kidogo kuvuta 

hisia za kile kilichoaandikwa ili aweze 

kumwelewa mwandishi kuhusu tukio 

husika. Lakini matumizi ya picha 

yanashawishi na kuvutia maana picha 

moja inao uwezo wa kuongea maneno 

zaidi ya elfu moja kwa wakati mmoja. 

 Katika kuandika habari za picha 

ama matukio katika picha ni sharti mpi-

gapicha awe na uwezo pamoja na uelewa 

katika kukusanya na kuandika habari hiyo 

kwa njia ya picha. Aidha, habari katika 

picha ni lazima izingatie 5W+H; Nani 

amehusika katika tukio?; Wapi tukio lime-

tokea?; Kwa nini limetokea?; Nini ki-

metokea?; Lini tukio limetokea?; na kwa 

namna gani tukio hilo limetokea?   

 Mpigapicha mzuri ni yule anaye-

zingatia matumizi mazuri ya kamera na 

namna inavyofanya kazi kwa kuzingatia 

„rule of third‟. Kutokana na kukua kwa 

sayansi na teknolojia pamoja na kusha-

miri kwa matumizi makubwa ya simu za 

mkononi zenye uwezo wa kupiga, 

kuhifadhi na kutuma picha 

(smartphones).  

 Hivi sasa kila mtu anaweza 

kujiita mpigapicha pasipo kuzingatia 

maadili, kanuni, misingi na taratibu za 

upigaji pamoja na matumizi ya picha. 

Mfano ni upigaji picha majeruhi wa ajali, 

mtu anakula, n.k. na kuzirusha kwa mtu 

mwingine ama makundi ya WhatsApp, 

Tovuti, mitandao ya kijamii, n.k. kwa 

lengo la kutoa taarifa, kuelimisha, kubu-

rudisha, kukosoa, na kadhalika. 

 Mpigapicha anatakiwa 

kuzingatia maadili ya kazi yake kwa ku-

wasilisha uhalisia wa tukio ili aweze ku-

jenga mahusiano mazuri na jamii inayo-

mzunguka kwani watu wanaamini kuwa 

kamera haiwezi kuongopa. Hata kama 

ataichezea picha lazima watu wataamini 

kuwa kuwa picha iko sahihi, japo siku 

hizi kuna baadhi ya watu wanaweza 

kutofautisha picha halisi na isiyo halisi. 

 Picha zinazopigwa hazina budi 

kuangukia katika makundi haya picha za 

kihabari; picha za kimakala; picha za 

kimichezo; na matukio katika picha. 
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Misingi ya Upigaji Picha na          

Matumizi yake 
Na Luteni Kanali Josephat Musira 

Mpiga picha  wa Gazeti 
la The Guardian  Tanza-
nia Bi. Halima Kambi 
akionesha umahiri 
wake katika Upigaji 
picha 



Waziri Mkuu Aitaka NDC        
kujiwekea Malengo endelevu 

JULAI, 2021 
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HABARI ZA  NCHINI 

mkono chuo cha NDC kwa kuendelea 

kuleta maafisa wao wandamizi ili 
wapate mafunzo. 
 Mkuu wa Chuo cha Taifa cha 

Ulinzi Meja Jenerali Michael Muhona 
aliwapongeza wahitimu woote kwa 
kukamilisha mafunzo yao kwa weledi 

mkubwa na akatumia wasaa huo ku-
wapongeza kwa nidhamu nzuri wali-
yoonesha kwa kipindi chote cha ma-

funzo walipokuwa Chuoni hapo. 
 Jumla ya nchi saba zimeleta 
Maafisa wao wandamizi katika Program 

hii ya mafunzo yaliyohitimishwa leo, 
nchi hizi ni Bangladesh, Burundi, Ken-
ya, Nigeria, Malawi, Uganda na Zam-

bia. 
 Awali akimkaribisha Waziri 
Mkuu ili awahutubie wahitimu wa kozi 

hiyo ya mwaka mmoja Kansela wa 
Chuo hicho Balozi Dkt. Martin Lum-

banga alisema kuwa wataendelea 
kusimamia ubora wa masomo yanayo-
tolewa na chuo hicho ili kukifanya 

kiendelee kuwa na hadhi ya kimataifa 
katika utoaji wa elimu bora. Hii ni ma-
hafali ya 9 tangu Chuo hiki   

kianzishwe. 

W 
aziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 
Mhe. Kassim Majaliwa 
ameutaka uongozi wa 

Chuo cha Taifa cha Ulinzi (NDC) kuji-
wekea malengo endelevu yataka-
yokifanya kiwe Chuo bora chenye 

kutegemewa na Taifa katika masuala 
ya Ulinzi kwa ujumla katika ukanda wa 
Afrika Mashariki na Kati. 

 Waziri Mkuu aliyasema hayo 
Julai 22,2021 katika Mahafali ya tisa ya 
Chuo cha Taifa cha Ulinzi kilichopo 

Kunduchi nje kidogo ya Jiji la Dar es 
Salaam ambapo kozi ya masuala ya 
Ulinzi, Usalama na Mikakati ilihitimu 

mafunzo hayo. 
 Alisema Serikali itahakikisha 
kuwa Chuo hicho kinakuwa ni kituo cha 

ufahari katika kutoa elimu ya juu kwa 
maafisa watendaji kutoka katika vyom-

bo vya Ulinzi na Usalama na Watumishi 
wa Umma. 
 “Serikali inatambua mchango 

wa Chuo hiki katika kutoa mafunzo 

yanayowajengea uwezo Viongozi na 

Watendaji mbalimbali kwenye masuala 
ya usalama na mikakati” Alisema Waziri 
Mkuu. 

 Alisema, mpaka sasa maafisa 
Wandamizi 300 kutoka katika Vyombo 
vya Ulinzi na Usalama ndani na nje ya 

nchi na wengine kutoka katika Taasisi za 
umma za kiraia wamenufaika na mafunzo 
haya yanayotolewa nan a Chuo hiki. 

Waziri Mkuu pia amekitaka Chuo hiki 
kuhakikisha kinatoa mafunzo na utaalamu 
ambao utasaidia katika kukabiliana na 

matishio ya kiusalama ya karne ya 21 
sambamba na vitendo vya ugaidi, usafiri-
shaji haramu wa binadamu, madawa ya 

kulevya, janga la ugonjwa wa UVIKO-19 
na uhalifu wa kimtandao. 
 Alisema Chuo hiki kimeendelea 

kuwa miongoni mwa sehemu muhimu 
katika ujenzi na uimarishaji mahusiano ya 

mtu mmoja mmoja kwa Washirika wa 
mafunzo yake sambamba kuimarisha 
mahusiano ya kimataifa kwa maslahi 

m a p a n a  y a  n c h i  y e t u                                           
Akizishukuru nchi washiriki Waziri Mkuu 
alezitaka nchi hizo kuendelea kukiunga 

Na Sajini Lazarus Masanja 

Sehemu ya Wahitimu wa Chuo Cha Ukamanda na Unadhimu wakiwa  wamesimama wakati Wimbo wa Taifa 
ukipigwa  ambapo Mgeni Rasmi alikuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Kassimu 
Majaliwa Kassim 

Ni katika Mahafali ya Tisa Chuo cha Taifa cha Ulinzi 
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