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G 
iza nene lilitawala Usiku wa tarehe 02 Agosti, 2021 

ulioleta mshtuko, simamzi na majonzi makubwa, 

ambao hautakaa usahaulike vichwani mwa wa-

tumishi wote wa Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Ku-

jenga Taifa, Taifa na wana Ushetu kwa ujumla, kwa 

kuondokewa na mpendwa wao aliyekuwa Waziri wa Ulinzi na 

JKT na Mbunge wa Jimbo la Ushetu, wilaya ya Kahama 

mkoani Shinyanga, Hayati Elias John Kwandikwa. 

Hayati Elias John Kwandikwa alifariki dunia usiku wa tarehe 

02 Agosti, 2021 katika Hospitali ya Taifa Muhimbili alilkokuwa 

akipatiwa matibabu kuanzia tarehe 20 Julai, 2021 alipoham-

ishiwa kutoka Hospitali Kuu ya Jeshi – Lugalo alikokuwa ame-

lazwa kuanzia tarehe 18 Julai, 2021, baada ya hali yake ku-

badilika na kuhitaji uangalizi zaidi.  

Hayati Kwandikwa aliteuliwa kwa mara ya kwanza kuiongoza 

Wizara ya Ulinzi na JKT na aliyekuwa Rais na Amiri Jeshi 

Mkuu wa Serikali ya Awamu ya Tano, Hayati Dkt. John Pom-

be Joseph Magufuli tarehe 05 Disemba, 2020.  

Aidha, Tarehe 10 Aprili, 2021 aliteuliwa kwa mara nyingine 

na Rais na Amiri Jeshi Mkuu wa Serikali ya Awamu ya Sita, 

Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan kuendelea kuiongoza 

Wizara hii. Kuteuliwa kwake mara mbili mfululizo kuiongoza 

Wizara, kunatokana na imani waliyokuwa nayo viongozi wetu 

kwake kutokana na utendaji wake mzuri na wenye kutukuka 

unaofaa kuigwa.  

Hayati Kwandikwa ametutoka ghafla wakati ambao Taifa, 

Wizara na wananchi wa jimbo la Ushetu tulikuwa bado 

tunahitaji mchango wake katika utendaji kazi wake wa kila 

siku. 

Hayati Elas Kwandikwa atakumbukwa daima kwa mchango 

wake aliotoa wakati wa uhai wake kwa Wizara, Taasisi na 

Taifa kwa ujumla katika kuboresha ustawi wa Maafisa, Aska-

ri, Vijana pamoja na Watumishi wa Umma. 

Mungu amlaze mahali pema peponi, Amina. 

Kwa maoni na ushauri tafadhali wasiliana nasi 
kupitia; 

gcumod@gmail.com,  

AGOSTI, 2021 

Buriani Mheshimiwa Kwandikwa 

1. Naja tena ulingoni, majonzi tele kichwani, 

 Nasononeka rohoni, na maumivu moyoni, 
 Kwa uchungu kusheheni, nashindwa niseme nini,  
 Buriani Mhe Kwandikwa, daima tutakuenzi. 
 
2. Ghafula umetutoka, wakati twakuhitaji, 
 Dunia umeiaga, pasipo kutupa hai,  

 Japo kufa ni lazima, alivyosema Manani, 
 Buriani Mhe Kwandikwa, daima tutakuenzi. 
 
3. Kama ingekuwa kura, tungesema ungojee, 
 Ubaki kuwa imara, ofisini urejee, 

 Kifo kivute subira, uhai uendelee, 
 Buriani Mhe Kwandikwa, daima tutakuenzi. 
 
4. Lakini hatuna budi, kusema nenda salama, 
 Twaona mengi mazuri, yale uliyoanzisha, 
 Kutaja yote siwezi, kuyasemea nashindwa, 

 Buriani Mhe Kwandikwa, daima tutakuenzi. 
 
5. Hakika ulitupenda, nasi pia twakupenda, 

 Wadogo kuheshimia, pasi na kujali rika, 
 Wizara kusimamia, na wote ulowakuta, 
 Buriani Mhe Kwandikwa, daima tutakuenzi. 
 
6. Twabaki twagugumia, kwa uzito wa majonzi, 
 Moyoni tunaumia, kushikwa nayo simanzi, 

 Twashindwa kuhadithia, hata kuruka viunzi, 
 Buriani Mhe Kwandikwa, daima tutakuenzi. 
 

7. Wizara kupambania, kwa nyuma hukubakia, 
 Mipango kujipangia, kwa dhati kusimamia, 

 Maslahi kupigania, matunda twashuhudia, 
 Buriani Mhe Kwandikwa, daima tutakuenzi. 
 
8. Twakuahidi kwa dhati, we ndugu yetu kipenzi, 
 Hayatakuwa tamati, daima tutayaenzi, 
 Hata kukata na miti, lengo lake kukuenzi, 

 Buriani Mhe Kwandikwa, daima tutakuenzi. 
 
9. Safari umeanzisha, nasi pia tunakuja, 

 Twakuombea kwa Mola, adhabu kuipunguza, 
 Ulale mahali pema, kwa amani pumzika, 
 Buriani Mhe Kwandikwa, daima tutakuenzi. 
 
10 Nashusha yangu kalamu,mbele siwezi sogezwa, 
 Niache yalo muhimu,mkono kupumzishwa, 

 Nionyeshe yangu nidhamu, mbele nisije puuzwa, 

 Buriani Mhe Kwandikwa, daima tutakuenzi. 
 
 

 
 
Luteni Kanali Josephat Musira, 

(Sauti ya Lugha), 
Sanduku la Posta 2924, 

DODOMA, Tanzania. 
 

DIRA YA WIZARA: 

Kuwa Taasisi iliyotukuka ya kulinda na kudumisha 
amani na usalama wa Taifa letu.  

DHIMA YA WIZARA: 

Kuendelea kulinda Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia dhidi ya adui wa aina yoyote kutoka ndani na nje 
ya nchi kwa kuhakikisha kuwa mamlaka na maslahi 
mapana ya nchi yetu yanakuwa salama. 

TOLEO MAALUM 
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R 
ais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania na Amiri Jeshi 

Mkuu, Mheshimiwa Samia 

Suluhu Hassan tarehe 06 

Agosti, 2021 ameongoza Viongozi na 

Wananchi kuaga mwili aliyekuwa Waziri 

wa Ulinzi na JKT, Hayati Mheshimiwa 

Elias John Kwandikwa katika Viwanja vya 

Bunge Karimjee, Dar es Salaam. Waziri 

Kwandikwa aliyefariki tarehe 02 Agosti, 

2021 katika Hospitali ya Taifa Muhimbili 

alikokuwa anapatiwa matibabu. 

 Hayati Mheshimiwa Elias John 

Kwandikwa aliyekuwa Mbunge wa Jimbo 

la Ushetu wilayani Kahama mkoani 

Shinyanga na Waziri wa Ulinzi na JKT. 

Rais Samia wakati wa kutoa salamu za 

Rambirambi kwa Familia, ndugu na ja-

maa alisema “Waziri Kwandikwa alikuwa 

kiongozi shupavu, nyenyekevu na 

msikivu wa ushauri na mtu anayependa 

kujifunza. Nilimfahamu Kwandikwa wa-

kati anachanguliwa kwa mara ya kwanza 

kuwa Naibu waziri wa Ujenzi na baadaye 

kupandishwa na kuwa Waziri wa Ulinzi na 

JKT katika Awamu ya Serikali ya Tano 

iliyoongozwa na Hayati Dkt. John Joseph 

Pombe Magufuli”. 

 Rais Samia ameitaka Familia, 

Wizara na Jeshi kuwa wavumilivu wakati 

huu wa maombelezo ya mpendwa wetu, 

kwani Serikali iko nao bega kwa bega 

katika msiba huu kwani taarifa za msiba 

nilizipokea kwa huzuni wakati nikiwa zia-

rani nchini Rwanda. “Kwani  nafahamu 

na nilipata taarifa za kuugua kwake na 

hadi analazwa Hospitali ya Taifa Muhim-

bili akitokea hospitali kuu ya Jeshi Lugalo 

na hadi mauti yanamkuta, nilisikitishwa 

na taarifa za msiba kwa Mheshimiwa 

Kwandikwa kwani Taifa na Serikali 

limepoteza mtu muhimu sana aliyejitolea 

katika kufanya kazi kwa bidii na uweledi 

mkubwa”. 

 Aidha, katika Salamu za rambi-

rambi Mheshimiwa Rais alitoa Salamu za 

pole  kwa Waziri Mkuu Mheshimiwa 

Kassim Majaliwa Majaliwa (Mb) kwa 

kumpoteza kiongozi imara wa Baraza 

la Mawaziri na kumtaka kuwa mvumil-

ivu kipindi hiki cha msiba kwa Serikali 

iko pamoja nao katika msiba huu. 

 Pia, Mheshimiwa Rais alitoa 

salamu za rambirambi kwa Spika wa 

Bunge Mheshimiwa Job Ndugai kwa 

kumpoteza Mbunge wa Jimbo la Ush-

etu na Waziri wa Ulinzi na JKT na 

kuwataka wabunge kuwa wapole wa-

kati huu wa msiba wa mpendwa wao. 

Mheshimiwa Rais pia alipata nafasi ya 

kuongoza Viongozi wa kitaifa na wa-

ombolezaji kuuaga mwili wa aliyeku-

wa Waziri wa Ulinzi na JKT na 

Mbunge wa Ushetu, Hayati Mheshimi-

wa Elias John Kwandikwa katika Vi-

wanja vya Karimjee na kusafirishwa 

kwenda nyumbani kwao mkoani 

Shinyanga Wilayani Kahama 

katika Halmashauri ya wilaya ya 

Na Kapteni Mohamed  Idd 

Wananchi Wamlilia kwa Unyenyekevu Wake  

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi Mhe. Samia Hassan Suluhu akitoa heshima 
zake za mwisho kwa Hayati Elias John Kwandikwa, aliyekuwa Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, tukio hili lilifanyika kati-
ka Viwanja vya Karimjee Jijini Dar es Salaam. 
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W 
aziri Mkuu wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tan-

zania, Mheshimiwa 
Majaliwa Kassim Majali-

wa ameongoza familia na waom-
bolezaji wakati wa mazishi ya ali-

yekuwa Waziri wa Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa, Hayati Mheshimiwa 
Elias John Kwandikwa aliyefariki 
Dunia Agosti 02, 2021. 

 Mazishi hayo yamefanyika 
katika kijiji cha Butibu – Ushetu 

wilaya ya Kahama mkoani 
Shinyanga kwa taratibu zote za 
kidini pamoja na zile za kijeshi. 

 Kwa upande wa taratibu za 
kidini, Misa ya kumwombea Mare-
hemu iliongozwa na Askofu Mkuu 

Jimbo Katoliki la Moshi na Msimamizi 
wa Kitume Jimbo Katoliki la Kahama, 
Askofu Ludovick Minde akisaidiana 
na mapadri kutoka Parokia mbalim-

bali za Jimbo Kuu Katoliki la Kaha-
ma. 

Nayo, Mazishi ya Kijeshi yamefanyi-
ka kwa Gwaride rasmi la mazishi 
sambamba na kupigiwa mizinga ku-
mi na saba. Kupigwa kwa mizinga 

hiyo kunaashiria heshima na hadhi 
aliyokuwa nayo Hayati Mheshimiwa 

Elias John Kwandikwa ya Waziri wa 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 
anayepigiwa mizinga idadi hiyo 
sawa na Mkuu wa Majeshi endapo 

atafariki. 

 Salaam za rambirambi zi-

litolewa na viongozi wa ngazi mba-
limbali wa Chama na Serikali, 
akitoa salaam za pole kwa niaba ya 
watumishi wa Wizara ya Ulinzi na 

JKT, Dkt. Faraji Kasidi Mnyepe 
amemuelezea Hayati Mheshimiwa 
Elias John Kwandikwa kuwa aliku-
wa ni mbunifu, mnyenyekevu, 

asiyekuwa na makuu aliyewapenda 
watumishi waliofanya kazi chini 
yake na ameondoka kipindi am-
bacho Wizara ilikuwa inamhitaji 

kuliko kipindi chochote kile. Aidha, 
amesema Wizara itaendelea 
kumkumbuka kwa mchango wake 
mkubwa alioutoa kwa Wizara. Pia, 

ameahidi kuyasimamia yale yote 
aliyoyaanzisha na kuyaamini kwa 
maslahi mapana ya nchi yetu. 

 Naye Waziri Mkuu, aki-

hutubia umati wa waombolezaji kwa 
niaba ya Rais wa Jamhuri ya Muun-

gano wa Tanzania na Amiri Jeshi 
Mkuu, Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan, amesema Serikali itaenzi 
ikiwa ni pamoja na kutekeleza mi-

pango na ahadi zote alizowaahidi 
wananchi wa Jimbo la Ushetu ili 
kufikia malengo na kuziba pengo 
lililoachwa na Hayati Elias 

Kwandikwa. 

 Mazishi ya Hayati Mheshimi-

wa Elias John Kwandikwa yamehu-
dhuriwa pia, na Mawaziri na Manai-
bu Waziri, Makatibu Wakuu na 
Manaibu Katibu Wakuu, wakuu wa 

mikoa, Mkuu wa Majeshi, Wakuu wa 
Wilaya, Viongozi wa chama na 
Serikali, waheshimiwa wabunge na 
wakuu wa vyombo vya Ulinzi na 

Usalama. 

 Wengine ni pamoja na 

Maafisa Majenerali, Maafisa Wakuu, 
Maafisa Wadogo, Askari, Vijana, 
Watumishi wa Umma wa Wizara ya 
Ulinzi na JKT, wananchi wa jimbo la 

Ushetu pamoja na wale  wa mkoa 
wa Shinyanga na mikoa ya mingine 
jirani. 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Majaliwa Kassim Majaliwa  akiweka 

Shada  la Maua kwenye kaburi la Hayati Elias John Kwandikwa. 

AGOSTI, 2021 
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Na Luteni Kanali Josephat Musira 



R 
ais wa  Zanzibar na 

Mwenyekiti  wa Bara-

za la Mapinduzi, 

Mheshimiwa Dkt. 

Hussein Ali Mwinyi ameshiriki 

katika kuaga mwili wa aliyekuwa 

Waziri wa Ulinzi na JKT,  Hayati 

Elias John Kwandikwa  na 

Mbunge wa Ushetu katika Vi-

wanja vya Bunge Karimjee, Jijini 

Dar es Salaam siku ya Ijumaa 

tarehe 06 Agosti, 2021. 

 Rais Mwinyi  wakati 

akitoa salamu za pole kwa famil-

ia, ndugu  na jamaa walio-

hudhuria kuaga mwili “ Nime-

sikitishwa sana na taarifa ya 

kifo cha Kwandikwa, kwani 

Nilifanya naye kazi tukiwa 

Bungeni na Mpaka Uchanguzi 

Mkuu wa Mwaka 2020, 

nilipochaguliwa kuwa Rais wa 

Zanzibar  naye akachaguliwa 

kuwa Waziri wa Ulinzi na JKT, 

nilimkabidhi ofisi kuwa Waziri 

wa Ulinzi”. 

 Aidha, Rais Mwinyi 

amewataka Wabunge kuwa 

wavumilivu wakati huu wa 

msiba wa mpendwa wao, 

kwani kazi ya Mungu haina 

makosa. Mheshimiwa 

kwandikwa ametutoka ghafla 

wakati Wizara na Serikali bado 

inahitaji mchango wake katika 

utendaji wa kila siku. 

 Aidha, Rais wa Zanzi-

bar na Mwenyekiti wa Baraza 

la Mapinduzi alipata nafasi ya 

kutoa salamu zake za mwisho 

kwa mwili wa aliyekuwa waziri 

wa Ulinzi na JKT Mheshimiwa 

Elias John Kwandikwa katika 

Viwanja vya Karimjee, jijini 

Dar es Salaam. 

AGOSTI, 2021 
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Na Kapteni Mohamed Idd 

TOLEO MAALUM 

Nilimuachia Wizara ya Ulinzi na JKT 

Ni Mtu Mcheshi na Msikivu 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi na Mkewe  Mama  Maryam Mwinyi wakitoa 
heshima zao za Mwisho  kwa Hayati Elias John Kwandikwa, aliyekuwa Waziri wa Ulinzi na Jeshi kla Kujenga Taifa, tukio hili lilifanyika 
katika Viwanja vya Karimjee Jijini Dar es Salaam 
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K 
atibu Mkuu wa Wizara ya 
Ulinzi na JKT, Dkt. Faraji 
Kasidi Mnyepe kwa niaba 
Wizara, ametuma salaam za 

pole kwa Rais na Amiri Jeshi Mkuu 
kwa kumpoteza mmoja wa mawaziri 
wake, aliyekuwa akimsaidia katika 
kuliongoza Taifa wakati wa mazishi 
ya aliyekuwa Waziri wa Ulinzi na JKT 
yaliyofanyika tarehe 09 Agosti, 2021 
katika kijiji cha Butibu, wilaya ya 
Kahama, mkoani Shinyanga.  

 “Napenda kutoa pole kwa 
Mheshimiwa Rais na Amiri Jeshi 
Mkuu, Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan kwa kumpoteza Mheshimiwa 
Elias John Kwandikwa mmoja wa 
Mawaziri wake wanaomsaidia katika 
kuliongoza Taifa letu kwa lengo la 
kuwatumikia wananchi, lengo likiwa 
ni moja tu la kuwaletea maendeleo’’, 
alisema. 

 Pia, Katibu Mkuu ametoa 
pole kwa familia, ndugu jamaa, 
marafiki na majirani kwa kumpoteza 
mpendwa wao kwani alikuwa ni 
nguzo muhimu katika familia na 
kuondoka kwake kunaacha pengo 
kubwa lisiloweza kuzibika kirahisi. 

 Aidha, Dkt. Mnyepe ametoa 
pole kwa Spika wa Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. ‘’Natoa 

pole kwa Spika wa Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
kwa niaba ya Wabunge wote kwa 
kumpoteza mbunge mwenzao 
pamoja na wananchi wa Jimbo la 
Ushetu wilayani Kahama kwa kufiwa 
na mwakilishi wao aliyejitoa kwa 
dhati kuwatumikia tangu alipochagu-
liwa kwa mara ya kwanza mwaka 
2015 na kisha kumchagua kwa ma-
ra ya pili bila kupingwa wakati wa 
Uchaguzi Mkuu wa 2020’’, alionge-
za. 

 Dkt. Mnyepe ametoa pia 
pole, kwa Mkuu wa Majeshi, 

Jenerali Venance Salvatory Ma-
beyo, Menejimenti ya Wizara ya 
Ulinzi na JKT, Majenerali, Maafisa 
Wakuu, Maafisa Wadogo, Askari, 
Vijana na Watumishi wa Umma na 
wananchi wa Jimbo la Ushetu,  
kufuatia kifo cha aliyekuwa Waziri 
wa Ulinzi na JKT, Hayati Mheshimi-
wa Elias John Kwandikwa. 

  ‘’Mwisho, natoa pole kwa 
Mkuu wa Majeshi, Jenerali Ve-
nance Salvatory Mabeyo, Meneji-
menti ya Wizara ya Ulinzi na JKT, 
Majenerali, Maafisa Wakuu, 
Maafisa Wadogo, Askari, Vijana na 
Watumishi wa Umma wa Wizara ya 
Ulinzi na JKT kufuatia kifo cha 
kiongozi wao mpendwa aliyejitoa 
kwa dhati kuwatumikia’’, alihi-
timisha. 

 Akieleza chanzo cha kifo 
cha Hayati Kwandikwa, Dkt. Faraji 
alisema Hayati Mheshimiwa Elias 
John Kwandikwa alianza kujisikia 
vibaya tarehe 17 Julai, 2021 na 
kuanzia tarehe 18 Julai, 2021 alilaz-
wa katika Hospitali Kuu ya Jeshi – 
Lugalo na tarehe 20 Julai, 2021 
alihamishiwa katika Hospitali ya 
Taifa Muhimbili baada ya hali yake 
kubadilika aliendelea na matibabu 
hadi alipofariki dunia tarehe 02 
Agosti, 2021. 

 Mheshimiwa Majaliwa Kas-
sim Majaliwa, Waziri Mkuu wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
kwa niaba ya Rais na Amiri Jeshi 
Mkuu, Samia Suluhu Hassan 
aliongoza waombolezaji katika Ma-
zishi ya Hayati Elias John 
Kwandikwa. 

Na Luteni Kanali Josephat Musira 

Katibu Mkuu Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa Dkt. Faraji Kasidi Mnyepe 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya 
Ulinzi Mhe. Samia Suluhu Hassan akitoa pole kwa Familia ya Hayati Elias John 
Kwandikwa, aliyekuwa Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, wakati wa tukio 
la kutoa heshima za mwisho katika Viwanja vya Karimjee Jijini Dar es Salaam. 



H 
ayati Elias John 
Kwandikwa alizaliwa 
mnamo tarehe 1 
Julai, 1966 katika 

kijiji cha Butibu, Halmashauri 
ya Ushetu katika Wilaya ya 
Kahama Mkoani Shinyanga. 
Elias Kwandikwa alianza ku-
pata elimu yake ya msingi kati-
ka shule ya Msingi Kisuke Wila-
yani Kahama kuanzia Mwaka 
1977-1983. 

 Baada ya hapo 
akajiunga na Shule ya Sek-
ondari ya Mwenge kuanzia 
mwaka 1984-1987. Ilipofikia 
mwaka 1987, alijiunga na 
Shule ya Sekondari 
Shinyanga alipohitimu kidato 
cha sita. 

 Elias John Kwandikwa 
alijiunga na masomo ya 
astashahada katika chuo 
cha usimamizi wa fedha-IFM 
kwa masomo ya fani ya 
Uhasibu na kuhitimu mwaka 

1999. Ilipofikia mwaka 2015 
Mheshimiwa Kwandikwa alipata  
shahada ya Uzamili katika 
masuala ya Usimamizi wa bi-
ashara katika chuo cha Utawala 
cha Mashariki na kusini mwa 
Afrika. 

 Katika maisha yake kati-
ka utumishi Serikalini, aliajiriwa 
katika ofisi ya mkaguzi Mkuu 
kama Mkaguzi daraja la pili 
mwaka 1990-1995, kuanzia 
mwaka 1995-1997 alipandishwa 
cheo na kuwa Mkaguzi daraja la 
kwanza. Kufikia mwaka 2005 
Mheshimiwa Kwandikwa aliku-
wa Mkaguzi Mkuu katika Ofisi 
ya Mkaguzi Mkuu 
 Kwa upande wa ulingo 
wa siasa Mheshimiwa 
Kwandikwa mpaka anafariki 
dunia alikuwa Waziri wa Ulinzi 
na JKT na Mbunge wa Bunge la 
Tanzania akiwakilisha wananchi 
wa jimbo la Uchaguzi Ushetu 
wilayani Kahama Mkoani 
Shinyanga. Alichaguliwa kwa 

mara ya kwanza kuwa 
mbunge wa Bunge la Jamhuri 
kuanzia mwaka 2015 na 
kuchaguliwa tena kwa mara 
ya pili bila ya kupingwa. 
  Aidha, kabla ya kuwa 
Waziri wa Ulinzi na JKT 
Hayati Kwandikwa aliwahi 
kuwa Naibu Waziri wa Ujen-
zi,Mawasiliano na Uchukuzi 
(sekta ya Ujenzi)  na mjum-
be wa Baraza la Chama cha 
Mapinduzi Mkoa wa Pwani 
katika Wilaya ya kibaha, Pia 
alishawahi kuwa Mjumbe 
katika Halmashauri kuu ya 
Chama cha Mapinduzi 
Mkoani Shinyanga. 
 Mpaka mauti 
yanamkuta Hayati Elias John 
Kwandikwa alikuwa Mbunge  
na Waziri wa Ulinzi na JKT 
katika Serikali ya Awamu ya 
sita inayoongozwa na Rais 
Mheshimiwa Samia Suluhu 
Hassan. 

  

Hayati Elias John Kwandikwa Na Kapteni Mohamed Idd 
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M 
kuu wa Majeshi ya Ulinzi 

Jenerali    Venance Salvatory 
Mabeyo, amemuelezea Hayati 
Elias John Kwandikwa aliyeku-

wa  Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa aliyefariki Dunia tarehe 02 Agos-
ti,2021  katika Hospitali ya Muhimbili 

baada ya kuugua kwa muda mfupi. 

 Jenerali Mabeyo aliyasema hayo 
katika Viwanja vya Hospitali ya Lugalo 
alipowaongoza Maelfu ya Maafisa na 

Askari wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania pamoja na Watumishi wa Wiza-
ra ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa. 

 Akiongea kwa majonzi muda 
mfupi kabla ya kutoa heshima za Mwisho 

kwa mwili wa Hayati Kwandikwa Jenerali 
Mabeyo alisema yeye binafsi, Maafisa, 
askari na Watumishi wa Umma waliz-

ipokea taarifa hizi za msiba wa Hayati 
Kwandikwa kwa msituko mkubwa  na 

simanzi kubwa  kwa sababu ilikuwa 
ghafla. 

 “Hayati Elias John Kwandikwa 
alikuwa ni mtu wa kipekee naomba 
nitaje machache ya upekee wake, up-

ekee wake wa kwanza ni upole wake, 
usikivu wake na unyenyekevu wake; 
upole wake huu uliwahi kuelezwa pia na 

aliyekuwa Rais wa Awamu ya Tano wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Hayati Dkt. John Pombe Joseph Magufuli 
alipomuelezea mara baada ya ku-
muapisha kuwa Waziri wa Ulinzi na Jeshi 

la Kujenga Taifa pale Ikulu Chamwino 
Jijini Dodoma,” Alisema Jenerali Mabeyo. 

 Aidha, Jenerali Mabeyo al-
iendelea kusema kuwa “ Kwa sisi tulioba-
hatika kufanya kazi  Chini yake  ni 

mashahidi wa jambo hilo, pamoja na 
upole huo alikuwa ni Kiongozi mchapaka-

zi anayependa kujifunza kutoka kwa wa-
fuasi wake; Kitaaluma  Hayati 
Kwandikwa alikuwa ni Mhasibu lakini 

kutokana na usikuvu wake na moyo 
wake wa kupenda kujifunza kwa muda 
mchache aliofanya kazi kama Waziri wa 

Ulinzi na JKT aliweza kujifunza mambo 
mengi ya Kijeshi na kuonesha ubobezi 
katika masuala haya ya Kijeshi licha ya 

yeye kuwa Mhasibu” 

 Akiendelea kumuelezea 
Hayati Kwandikwa Jenerali Mabeyo 
alisema upekee mwingine wa Hayati 

Kwandikwa ni aina ya Kiongozi asiye-
penda kutumia muda mwingi akiwa 
ofisini, alipenda zaidi kuwatembelea 

Maafisa na Askari katika maeneo yao 
ya kazi ili aweze  kujionea hali halisi 
ya Zana, Vifaa na Mazingira ya 

kufanyia kazi na ustawi wa Wana-
jeshi; mfano mmoja wa hili ni pale 
alipoamua kutembelea Makao Mkuu 

ya Kamandi zote za Jeshi ambazo ni 
Jeshi la Nchi Kavu, Jeshi la Anga na 
Jeshi la Wanamaji siku chache tu 

baada ya uteuzi wake, kwa nia hiyo 
hiyo ya kutaka kujionea hali halisi 
badala ya kusubiri taarifa aletewe 

ofisini na aliendelea kufanya hivyo 
katika maeneo mengine. 

 “Si wale waliokuwa wakifan-
ya kazi tu aliweza pia kuwatembelea 

hata Wastaafu wetu nakumbuka ame-
watembelea Wakuu wa Majeshi Wast-
aafu; amemtembelea Jenerali Musu-

guri kule Butiama, akamtembelea 
Jenerali Sarakikya kule Arusha- Ar-
umeru, akamtembelea Jenerali Mbom-

ba hapa Dar es Salaam, akamtem-

belea Jenerali Waitara na akamtem-

belea Jenerali Mwamunyange nia yake 
kubwa ilikuwa ni kufahamu na kuelewa 
maisha yao baada ya kustaafu, 

Changamoto wanazokutana nazo na 
kuona namna ambavyo anaweza ku-
wasaidia baada ya kustaafu kwao kweli 

alitutia faraja  kubwa sisi tulioko kazini” 
Alisisitiza Jenerali Mabeyo. 

Hayati Elias John Kwandikwa tangu 
alipoteuliwa kuwa Waziri wa Ulinzi na 

Jeshi la Kujenga Taifa amefanya ziara 
nyingi sana katika maeneo mbalimbali  
ambazo zilimuwezsha kujionea hali 

halisi na kutafuta ufumbuzi wa Changa-
moto alizokumbana nazo na zile zilizo-
kuwa nje ya uwezo wake aliziwasilisha 

ngazi za juu. 

Akiongea kwa Majonzi Jenerali Mabeyo 

alisema Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
Tanzania litamkumbuka Hayati Elias 

John Kwandikwa kwa jitihada zake za 
ndani za kupunguza nakisi ya bajeti 
hususan katika huduma ya afya kwa 

Wanajeshi ambambo alisimamia kwa 
ukaribu uendeshaji wa Mfuko wa hudu-
ma ya Afya Jeshini. 

 

 

Na Sajini Lazarus Masanja 
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Aliwapenda Maafisa, Askari na Watumishi wa Umma 

Alipenda kujifunza mambo kuhusu Jeshi 

 

Inaendelea Ukurasa wa 11 

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi Jenerali Venance Mabeyo akisaini kitabu cha Maombolezo 
muda mfupi kabla ya kuwaongoza Maelfu ya Waombolezaji kutoa heshima zao za mwi-
sho kwa Hayati Elias John Kwandikwa aliyekuwa Waziri wa Ulinzi na JKT katika Viwanja 
vya Hospitali ya Lugalo Jijini Dar es Salaam. 

AGOSTI, 2021 



AGOSTI, 

6 

JARIDA LA MTANDAONI 
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Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi Jenerali Venance Salvatory Mabeyo akiweka Shada katika kaburi la Hayati Elias 

John Kwandikwa aliyekuwa Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa Kijijini alipozaliwa Ushetu 

HABARI ZA  NCHINI 

   Alisema “Katika hali ya ka-

waida ni nadra saana kuwapata 

binadamu wenye sifa adhimu kama 

alizokuwa nazo Hayati Elias John 

Kwandikwa na katika mukadha huo, 

inapotokea tumeondokewa na mtu 

mwenye sifa kama hizo sio tu 

kwamba inatuhuzunisha lakini pia 

inakuwa ni vigumu  kukubaliana na 

hali hiyo, hata hivyo ni wajibu wetu 

sote kuyaendeleza yale aliyoyapi-

gania kwa mustakabali wa Ulinzi 

na Usalama wa nchi yetu JWTZ 

litaendelea kumkumbuka kutoka-

na na moyo wake wa Uzalendo na 

mchango wake mkubwa katika 

kuboresha ustawi wa Maafisa na 

Askari na Watumishi wa Umma 

pamoja na Zana zetu tunazozitu-

mia ili kuimarisha ulinzi wan chi 

yetu” 

 Hayati Elias John Kwandika 

alizaliwa mwaka 1966  na kufariki 

Dunia tarehe 02 Agosti,2021 katika 

Hospitali ya Taifa Muhimbili am-

bako alikuwa amelazwa na Kuzikwa 

tarehe 09 Agosti,2021 katika kijiji 

cha Butibu – Ushetu wilaya ya 

Kahama mkoani  Shinyanga kwa 

taratibu zote za kidini pamoja na 

zile za kijeshi. 

Inatoka Ukurasa wa 9 

AGOSTI, 2021 

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi ,Jenerali Venance Salvatory Mabeyo akielezea alivyomfahamu Hayati Kwandikwa 
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Jenerali Simon Nkwera (1974 - 

1975), Jenerali Tumainiel Kiwelu, 

akiwa na cheo cha Luteni Jenerali 

(1975 - 1980), Luteni Jenerali Im-

ran Kombe (1980 - 1983), Luteni 

Jenerali Martin Mwakalindile (1983 

- 1988), Jenerali Tumainiel Kiwelu 

akiwa na cheo cha Luteni Jenerali 

(1988 -1994), Luteni Jenerali Gide-

on Sayore (1994 - 2001) na Luteni 

Jenerali Idd Gahu (2001 - 2006). 

 Wanadhimu wengine ni 

Jenerali Davis Mwamunyange, aki-

wa na cheo cha Luteni Jenerali 

(2006 - 2007), Luteni Jenerali Ab-

dulhaman Shimbo (2007 - 2013), 

Luteni Jenerali Samwel Ndomba 

(2013 - 2015), Jenerali Venance 

Mabeyo, akiwa na cheo cha Luteni 

Jenerali (2015 - 2016), Luteni 

Jenerali Aloyce Mwakibolwa (2016 - 

2018) na Luteni Jenerali Yacoub 

Mohamed (2018 - 2021) 

R 
ais wa Jamhuri ya Muun-

gano Tanzania na Amiri 

Jeshi Mkuu, Mheshimiwa 

Samia Suluhu Hassan 

amemteua na kumpandisha cheo 

kisha kumwapisha Luteni Jenerali 

Mathew Edward Mkingule kuwa 

Mnadhimu Mkuu wa 14 wa Jeshi la 

Ulinzi la Wananchi wa Tanzania. 

 Hafla ya kumwapisha 

Mnadhimu Mkuu mpya wa Jeshi la 

Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 

zimefanyika Jumamosi ya tarehe 21 

Agosti, 2021 Ikulu Jijini Dar es sa-

laam. 

 Mkuu wa Majeshi, Jenerali 

Venance Salvatory Mabeyo aliongo-

za Itifaki za kijeshi katika hatua ya 

kumvalisha cheo cha Luteni 

Jenerali kutoka cheo cha Meja 

Jenerali kabla ya kuapishwa na 

Rais kuwa Mnadhimu Mkuu Mpya 

wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 

Tanzania.  

 Luteni Jenerali Mkingule 

ameteuliwa kushika nafasi hiyo baada 

ya aliyekuwa Mnadhimu Mkuu wa 

Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanza-

nia, Luteni Jenerali Yacoub Hassan 

Mohamed kuteuliwa na Rais wa Jam-

huri ya Muungano wa Tanzania, 

Mheshiwa Samia Suluhu Hassan ku-

wa Balozi anayewakilisha Tanzania 

nchini Uturuki.  

 Kabla ya uteuzi huo, Luteni 

Jenerali Mathew Edward Mkingule 

alikuwa Mdhibiti Mkuu wa Jeshi la 

Ulinzi la Wananchi wa Tanzania, 

nafasi ambayo ameitumikia kwa mu-

da wa miaka mitano (5) hadi hapo 

alipoteuliwa kushika madaraka hayo 

mapya. 

Wanadhimu Wakuu waliowahi kushi-

ka madaraka hayo tangu kuanzishwa 

kwa JWTZ ni pamoja na Brigedia 

Rais wa Jamhuri ya Muungano Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu, Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan  akimuapisha 

Luteni Jenerali Mathew Edward Mkingule kuwa Mnadhimu Mkuu wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 

IKULU Jijini Dar es Salaam. 

Na Sajinitaji Subira Asukile 

                        Anakuwa Mnadhimu Mkuu wa 14 wa JWTZ 
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Rais na Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi Mhe. Samia Suluhu 

Hassan akitoa Salamu za pole kwa Wafiwa wakati wa kumuaga ali-

yekuwa Waziri wa Ulinzi na JKT  Hayati Elias John Kwandikwa kwa-

tika Viwanja vya Karimjee Jijini Dar es Salaam. 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  

Mhe. Philip Mpango akitoa heshima za mwisho kwa aliyeku-

wa    Waziri wa Ulinzi na JKT  Hayati Elias John Kwandikwa 

katika Viwanja vya Karimjee Jijini Dar es Salaam. 

Wakuu wa Majeshi wastaafu , Majenerali  na Maafisa Wakuu 

wakiusindikiza Mwili wa Hayati Elias Kwandikwa mara baada 

ya kutoa heshima zao za mwisho katika Viwanja vya Hospitali 

ya Lugalo Jijini Dar es Salaam. 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Mhe. 

Dkt. Hussein Ali Mwinyi akisubiri kutoa heshima za mwisho 

kwa aliyekuwa Waziri wa Ulinzi na JKT Hayati Elias 

Kwandikwa katika Viwanja vya Karimjee Jijini Dar es Salaam. 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 

Majaliwa Kassim Majaliwa  akitoa Salamu za pole kwa Familia 

na Wananchi wa Ushetu kwa niaba ya Serikali muda mfupi kabla 

ya Maziko ya Hayati Elias John Kwandikwa yaliyofanyika katika 

Kijiji cha Butibu. 

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi Mhe. George Simbacha-

wene (mb) akitoa Salamu za pole kwa Familia na Wananchi 

wa Ushetu muda mfupi kabla ya Maziko ya Hayati Elias John 

Kwandikwa yaliyofanyika katika Kijiji cha Butibu. 
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Maafisa wa Cheo cha Luteni Kanali wakiwa wamebeba mwili 

wa Hayati Elias John Kwandikwa walipo wasili katika Viwanja 

vya Karimjee Jijini Dar Es Salaam. 

Mkuu wa Mkoa wa Pwani Mhe. Abubakari Kunenge akiongoza 

Waombolezaji katika Misa ya kumuaga Hayati Elias John 

Kwandikwa, iliyofanyika Kanisa Katoliki la Mtakatifu Maria Kibaha 

pembeni ni Katibu Mkuu Wizara ya Ulinzi na JKT Dkt. Faraji 

Mnyepe. 

Familia ya Hayati Elias Kwandikwa walipo kuwa katika Misa ta-

katifu ya kumuombea Marehemu Kwandikwa  katika Kanisa 

Katoliki la Mtakatifu Maria  Kihaha Tumbi Mkoani Pwani. 

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania wa Mambo ya Nje, Ulinzi na Usalama -NUU Mhe. 

Mussa Azzan Zungu , Wabunge na Viongozi wa Chama na 

Serikali waliofika Viwanja vya Karimjee kutoa heshima zao za 

Mwisho kwa Hayati Elias Kwandikwa. 

Gari la Kijeshi likiondoka na Mwili wa Hayati Elias 

Kwandikwa  katika Kanisa Katoliki la Mtakatifu Maria  

Mkoani Pwani mara baada ya misa Takatifu ya                

kumuombea marehemu kumalizika. 

Wananchi wa Kijiji cha Butibu Ushetu wakifuatilia kwa 

makini taratibu za Maziko ya Kijeshi ya  mpendwa wa 

Hayati Elias Kwandikwa  



 

 

Familia ya Hayati Elias Kwandikwa walipo kuwa katika Misa ta-

katifu ya kumuombea Marehemu Kwandikwa  katika Kanisa 

Katoliki la Mtakatifu Maria  Kihaha Tumbi Mkoani Pwani. 




